Ƙamus ɗin Hausa wanda yake bada ma’ana da bayanin kalma cikin harshen Hausa ayanar gizo-gizo cikin sauƙi
Agogo - Yana nufin manunin lokaci.
Misali; Na siyo sabon agogo a kasuwa.
ENG; Clock/Watch (A turance yana nufin agogo)
Agola - Yana nufin ɗan da mace ta zo da shi daga gidan tsohon mijinta zuwa gidan sabon mijinta.
Misali; Idi agola ne, mahaifina ne ya auri mahaifiyarsa bayan mahaifinsa ya rasu.
ENG; Step-child (A turance yana nufin agola)
Agricultural Research Council of Nigeria (ARCN) - Hukumar binciken Noma Ta Najeriya
Agriculture Allied Employees’ Union of Nigeria (AAEUN) - Ƙungiyar malaman Gona Ta Najeriya
Agriculture Allied Employees’union of Nigeria (AAEUN) - Ƙungiyar Malaman Gona Ta Najeriya
Agusta - Wata ne na takwas a shekara.
Misali; Ɗalibai kan yi hutu a watan Agustan kowacce shekara.
ENG; August (A turance yana nufin wata na takwas a shekara)
Ahuwa - Yana nufin sassauci ko yafiya.
Misali; An yi wa masu laifin afuwa.
ENG; Liniency/Pardon (A turance yana nufin sassauci ko yafiya)
Aiki - Aiki wani abu ne da mutane suke yi domin dogaro da kai.
Jam'i : Ayyuka.
Aimless Wandering - A turance tana nufin gantali.
Misali; Mijin ya saki matar ne saboda tana da gantali.
HAU; Gantali (Tana nufin tsananin yawo)
Air - A turance tana nufin iska.
Misali; Tun safe iska mai sanyi take kaɗawa yau.
HAU; Iska (Tana nufin abin da ke kaɗawa kuma ababen halitta ke shaƙa don su rayu)