Ƙamus ɗin Hausa wanda yake bada ma’ana da bayanin kalma cikin harshen Hausa ayanar gizo-gizo cikin sauƙi
Whistling - A turance tana nufin fito.
Misali; Waye yake fito a waje?
HAU; Fito (Tana nufin fitar da iska da baki har ya ba da wata siririyar ƙara)
Whole - A turance tana nufin ilahiri.
Misali; Ya shafe ilahirin jikinsa da maganin.
HAU; Ilahiri (Tana nufin duka ko gaba ɗaya ko bai ɗaya)
wikiHausa - wikiHausa kundin ilimi (insakulofidiya) ce da ke ilimantar da jama'a yara da manya da maza da mata wajen samun ilimi a saukake, cikin harshen Hausa.
Wisdom - A turance tana nufin hikima.
Misali; Ya yi amfani da hikima wajen daidaita abokan da suka samu saɓani.
HAU; Hikima (Tana nufin dabara ko baiwa)
Wish - A turance tana nufin buri.
Misali; Zuwa ƙasa mai tsarki shi ne babban buri na.
HAU; Buri (Tana nufin abinda mutum yake so ya cimma)
With - A turance tana nufin da.
Misali; Ni da yayana farare ne.
HAU; Da (Tana nufin tare)
Without - A turance tana nufin babu.
Misali; Babu kaya a cikin akwatin.
HAU; Babu (Tana nufin wayam ko ba komai)
Woman’s Head-tie - A turance tana nufin kallabi.
Misali; Ƙanwata ta iya ɗaura kallabi.
HAU; Kallabi (Tana nufin ɗan kwali ko fatala)
Woman’s Large Wrapper - A turance tana nufin gyauto.
Misali; Ta ɗaura gyauto mai matuƙar kyau da tsada.
HAU; Gyauto (Tana nufin babban zani na mata)
Woman’s Shawl - A turance tana nufin gyale.
Misali; Kande ta yafa sabon gyale.
HAU; Gyale (Tana nufin mayafi ko abin rufe jiki na mata)