Ƙamusu

Ƙamus ɗin Hausa wanda yake bada ma’ana da bayanin kalma cikin harshen Hausa ayanar gizo-gizo cikin sauƙi

Doka - Tana nufin ƙa'idoji ko tsare-tsare. Misali; Duk wanda ya karya doka sai an masa hukunci. ENG: Rule/Law (A turance tana nufin doka)
Doki - Tana nufin dabba mai ƙafa huɗu wadda ma'abotra sarauta ke hawa a ƙasar Hausa. Misali; Almustafa ya hau doki. ENG; Horse (A turance tana nufin doki) Kishiyarta; Goɗiya
Dole - Tana nufin wajibi ko tilas. Misali; Dole ne dukkan musulmi ya yi sallah sau biyar a rana. ENG; Must (A turance tana nufin dole)
Dollar - A turance tana nufin dala. Misali; Babu Nera a lalitarsa sai Dala. HAU; Dala (Tana nufin nau'in kuɗin ƙasar Amurka)
Dolo - Tana nufin wanda yake da ƙarancin hankali da fahimta. Misali; Yaron dolo ne, ya samu matsalar ne tun daga haihuwa. ENG; Fool (A turance tana nufin dolo)
Dorina - Tana nufin wata babbar dabba da ke rayuwa a ruwa da kuma doron ƙasa. Misali; Akwai dorina a gidan ajiye namun dajin garinmu. ENG; Hippopotamus (A turance tana nufin dorina)
Doya - Tana nufin ɗaya daga cikin nau'in abinci wanda ke sa ƙarfin jiki. Misali; Doya za mu dafa yau da rana. ENG; Yam (A turance tana nufin doya)
Dribble (of saliva) - A turance tana nufin dalala. Misali; Yawu yana dalala daga bakinsa saboda nauyin bacci. HAU; Dalala (Tana nufin zubar yawu daga baki ba ƙaƙƙautawa)
Driver - A turance tana nufin direba. Misali; Wanda ta aura direba ne. HAU; Direba (Tana nufin matuƙin abin hawa kamar mota da babur da sauransu)
Dropping Something - A turance tana nufin ɓari. Misali; Kande ta yi ɓari ɗazu, duka garin tuwon ta zubar. HAU; Ɓari (Tana nufin zubar da abu ba da gangan ba)
1 9 10 11 12