Ƙamusu

Ƙamus ɗin Hausa wanda yake bada ma’ana da bayanin kalma cikin harshen Hausa ayanar gizo-gizo cikin sauƙi

Oktoba - Wata ne na goma a shekara. Misali; Najeriya ta samu 'yanci a ranar ɗaya ga watan Oktoba 1960. ENG; October (A turance yana nufin wata na goma a shekara)
Old Woman - A turance tana nufin gyatuma. Misali; Na ga gyatumarka a bikin gidanmu. HAU; Gyatuma (Tana nufin tsohuwar mace) Kishiyarta; Gyatumi
Olden Times - A turance tana nufin gargajiya. Misali; Sarakunan gargajiya na da karamci. HAU; Gargajiya (Tana nufin abubuwan da ake yi tun asali ko tun iyaye da kakanni) Kishiyarta; Zamani (Yanzu)
On top/above - A turance tana nufin bisa. Misali; Littattafan na bisa teburi. Kishiyarta; Ƙarƙashin HAU; Bisa (Tana nufin a kan wani abu)
One - A turance tana nufin guda. Misali; Gida guda za mu zauna da ƙani na. HAU; Guda (Tana nufin ɗaya)
One after the other - A turance tana nufin bi da bi. Misali; Likitan yana duba marasa lafiyan bi da bi. HAU; Bi da bi (Tana nufin ɗaya bayan ɗaya)
One of the sixty sections into which the Qur’an is divided - A turance tana nufin izifi. Misali; Abdallah ya haddace izifi biyu a watan da ya gabata. HAU; Izifi (Tana nufin ɗaya daga cikin kaso sittin na Ƙur'ani)
One Thousand - A turance tana nufin dubu. Misali; Ya ba ni Naira dubu da ya zo duba ni a asibiti. HAU: Dubu (Tana nufin lambar da ke bin bayan ɗari tara da casa'in da tara)
Oneness - A turance tana nufin kaɗaita. Misali; Wajibi ne a kaɗaita Allah a wajen bauta. HAU; Kaɗaita (Tana nufin ɗayantawa ba tare da abokin tarayya ba musamman ga Allah SWT)
Only - A turance tana nufin kaɗai. Misali; Ita kaɗai ce take zuwa da wuri kullum. HAU; Kaɗai (Tana nufin kawai)
1 2 3 4