Muhimmancin Ado Da Kwalliya A Musulunci

0
23

Mafi yawan mutane a wannan zamani, sun afu da sha’anin ado da kwalliya, musamman mata waɗanda a kullum ake ƙirƙiro musu da kayan ado da sanyawa iri-iri.

Har ta kai wasu kayan kwalliyar na iya kawo tangarɗa ga lafiya da tattalin arziƙi da sauran su. Ga alama wannan ce ta sanya malamai su ka tashi tsaye wajen karantuwa da wayar da kai a kan illolin wasu daga kayan ƙawa (ado) na mata, domin kare su daga matsalolinsu.

Amma kuma yawanta yin suka da bayyana hatsarin mummunar shiga da mata suke yi, sai ya sanya wasu mutane suke ganin kamar malamai ba su damu da ado da kwalliya da tsafta ba, kamar sun fi so mata su kasance cikin shiga marar tsari da ƙayatarwa, wasu ma gani suke yi kamar koyarwa musulunci ɗungurungum ba ta damu da kwalliya da ado da tsafta da tsari ba!.

Domin karanta Waya Kamata In Bayyana Wa Sirrina Idan Na Fara Al’ada Danna nan 

Amma abin ba haka yake ba, malamai sun san muhammancin tsafta da ado ga musulmi baki ɗaya, maza da mata manya da yara, sai dai ganin yadda wasu mata Musulmi suke kwaikwayon.

Turawan Yamma a fannin shiga marar tsari, kuma ko’ina ba tare da tsare dokakin Allah ba, shine ya sanya malaman suka fi yin bayani a kan abin da zai nesantar da Musulmi daga irin
waɗancan miyagun halaye.

Tabbas shari’ar musulunci tana la’akari da muhimmanci ado da ƙwatarwa a ɗabi’ar
ɗan’Adam , domin haka ne Allah ba ni haramta wa bayinsa ado da kwalliya da kayan daɗi na
halaliya ba.
A gaskiya, da wuya a sami koyarwa da ta fi ta Musulunci nuna muhimmancin kwalliya da
ƙawatarwa ba. Saboda har a cikin Alƙur’ani ayoyin da Allah yake bayanin buwayaSa cikin wasuhalittunSa domin ɗan’Adam ya gujjan ta samuwar Ubangiji, kuma ya kaɗaita shi, kana ya godewa ni’imarsa, dake cikin waɗancan halittu daban- daban, duk da haka sai mu ga Allah na nuna mana ɓangaren ado da ƙayatarwa dake cikin halittun nan nasa, misali:

Yana dakyau ku karanta bayani akan Yadda Ake Wankan Tsarki Bayan An Gama Al’ada (2)

(1) Halittar Sama:
● Allah Ta’ala Yana cewa: “Haƙiƙa mun ƙawatar da halittar sama ta duniya, da
adon taurari”. (Suratul Annali :14)
To, a nan za mu ga ashe taurari bayan sauran ayyuka da manufofin samar da su, kuma su
zamo ado ne da ƙaye ga samaniya.
(2) Halittar Ƙasa:
Allah Ta’ala Yana cewa: “Kuma da abin da (Allah ) Ya halitta muku a cikin ƙasa (na
abubuwa) masu launi iri-iri, haƙiƙa cikin wannan akwai abin lura ga mutane masu
tunatuwa”.
Wannan aya tana nusar da mu ya zuwa halittun Allah na ƙasa masu kyan gani da ban
sha’awa, kamar su barewa da doki da jakin-dawa da raƙumin-dawa , a cikin dabbobi,
kamar kuma ɗawisu da zabo da baini, a cikin tsuntsaye, kamar kuma
malam-buɗa-mana-littafi da wutar-yola, a cikin ƙwari, da dai sauransu.

Haka kuma a cikin halittun Ubangiji masu ƙaye dake cikin ƙasa, aƙwai furanni da
huda da ganyaye masu launi mai armashi, da ban sha’awa, kuma wasu bayan launi da
suke dashi har da ƙanshi mai tausasa zuciya, duka wannan baiwa ce ta Allah ga bayinsa.

(3) Halittar Ruwa:
Haka kuma Allah Ta’ala ya bayyana ni’imominsa ga ɗan’Adam waɗanda Ya sanya a
tekuna da koguna dake bayan ƙasa, inda yake cewa:
“kuma Allah shi ne wanda Ya hore muku kogi domin ku sami nama lafiyayye daga
cikinsa, kuma ku fito da kayan ado wanda za ku dinga sanyawa”.(Sura Annahl, Aya ta
14).
A wannan ayar Allah Ya nuna muhimmancin dangin abinci mai gina jiki wanda ake
samu a kogi kamar kifaye da sauran su. Amma saboda nuna muhimmancin kayan ado a
Musulunci sai ga shi an yi ishara ya zuwa kayan ƙawa Allah ya halitta a ruwa, kamar su
jauhari da mirjanai da gwala-gwalai da sauransu.

Domin karanta Yadda ‘Yan Mata Ya Kamata Su Kula Da Jikinsu Daga Lokacin Balaga Danna nan

(4) Tufafi (Suttura):
Duk da yake babbar manufar tufafi ita ce suturta jiki, amma wata aya dake bayani a kan
ni’imar sutura, sai da ta faɗi ɓangaren ado da kwalliya, a matsayin cikamakin baiwar da
Allah Ya yi wa bayinsa ta hanyar hore musu tufafi. Allah Ta’ala Yana cewa:
“Ya ku ‘yan Adam haƙiƙa mun saukar muku da tufafi masu rufe muku tsiraicinku, da
gashi (don ado da kwalliya) da kuma tufafin tsoron Allah, wannan (Kuma) shi ne mafi
alheri”. Al- A raf:( (24).
(5) Tabbancin Halaccin Ado da Kwalliya:
Wata aya ta tabbatar da cewa ado na Allah ne, don haka babu wanda zai haramta wa
bayinsa kayan da ya fitar don amfaninsu. kuma shi ado da kayan daɗin duniya na halak,
duk an fitar da su domin Musulmi su more su a duniya , haka kuma a lahira su kaɗai ne
za su sha daɗin waɗannan ni’imomi. Ayar tana cewa:

“Ka ce wane ne ya haramta kayan Ubangiji na ado da kayan daɗi na halal wanda ya
fitar da su ne, don amfanin bayinsa, ka ce wannan (duk) na musulmi ne duniya, kuma a
lahira su kaɗai ne za su more su”.Al-A’raf:32.
A nan za mu ga cewa, Allah Ta’ala ya yi tsawa ga wanda ke ƙoƙari haramta wa
musulmi more kayan ado da na halal, kuma ya jingina ado ya zuwa ga zatinsa saboda ya
ce, (ado Ubangiji), sannan kuma Allah ya tabbatar da cewa musulmi tun a duniya , ya halatta su more waɗannan ni’imomi, bugu da ƙari a lahira su kaɗai ne ma za su amfana da
su.

(6) Allah Ta’ala mai Kyau ne, kuma yana son abu mai kyau.
Magana a kan matsayin ado da ƙaye a addinin Musulunci ba za ta cika ba, har sai an
kawo Hadisin Manzo Allah (S. A.W) da ya ke cewa:
“Haƙiƙa Allah (Ta’ala) mai kyau ne kuma yana son abu mai kyau”. (Hadisi ne
ingantancce).

Saboda haka duk abin da za a faɗa an yi ne don a hana su kyautata jikinsu da ƙawata
kansu ba ne, sai dai a faɗakar da su a kan abin da zai iya zame masu illa idan sun saɓawa
ladubban ado da kwalliyar tasu a Musulunci.

Tabbas, a irin yadda kwalliyar mata ta zamani take, tana buƙatar mata Musulmi su yi
mata gyare-gyare, akwai nau’o’i da yawa na kayan sawa da na kwalliya, waɗanɗa suna
iya zama matsala gare su, a kan haka bai kamata garin kwalliya a jawo wa jiki illa ba, ko
kuma a jawo wa aljihu ko jaka naƙasu ba! Ko Hausawa ma suna cewa: “kada garin
gyaran gira a tsone ido”!

Wannan bayanin anciro shi ne daga littafin “Sutura Da Kwalliyar Mata” Domin karanta cikakken littafin ko daukoshi  Danna nan

labarin da ya wuceYanayin Duniya Kafin Aiko Da Manzon Allah
wikiHausa
wikiHausa kundin ilimi (insakulofidiya) ce da ke ilimantar da jama'a yara da manya da maza da mata wajen samun ilimi a saukake, cikin harshen Hausa.