Tarihin Farko Na Nijeriya (1500 BC- 500 AD)

0
743
Aikin wayewar Nok na Nijeriya ya bunƙasa ne tsakanin 1,500 BC zuwa AD 200. Ya samar da adadi mai ɗauke da sikandire na rayuwa waɗanda wasu daga cikin fitattun zane-zane ne a Afirka, bayan Sahara. da baƙin ƙarfe kusa da 550 a ƙarni da suka gabata.
Haka nan an gano alamun fashewar ƙarfe a wuraren Nsukka na Kudu maso Gabashin Nijeriya: tun daga 2000 BC a wurin Lejja (Uzomaka 2009) kuma zuwa 750 BC da kuma a wurin Opi. Masarautar Nri na mutanen Igbo sun haɗu a ƙarni na 10, kuma ya ci gaba har sai da ya rasa ikon mallaka ga Britishan Ingila a 1911. Eze Nri ya mallaki Nri, kuma birni Nri shi ne asalin al’adun Igbo. Nri da Aguleri, inda tatsuniyar halittar Igbo ta samo asali, suna cikin yankin ƙabilar Umeuri. Wakilan dangin sun samo asalinsu ne daga ɗan asalin sarki Eri.
A Yammacin Afrika, tsofaffin tagulla da aka yi amfani da su, ta hanyar ɓace-ɓarnar sun kasance daga Igbo-Ukwu, birni wanda ke ƙarƙashin ikon Nri.
Masarautar Yarbawa ta Ife da Oyo dake Kudu maso Yammacin Nijeriya sun yi fice a ƙarni na 12 da 14th bi da bi. Alamu mafi tsufa game da yarjejeniyar mutum a tashar Ife ta yanzu, sun kasance har zuwa karni na 9, kuma al’adun kayanta sun haɗa da lambobin terra cotta da tagulla.
Tarihin na Kano ya ba da tarihin tsohuwar tarihi da ta fara kusan shekara 999 AD na masarautar Sahel ta jihar Kano, tare da sauran manyan biranen Hausa (ko kuma Hausa Bakwai) na: DAURA, HADEJIA, KANO, Katsina, ZAZZAU, RANO, da GOBIR duk suna da rubuce-rubucen tarihin da suka gabata tun ƙarni na 10. Tare da yaɗuwar addinin Musulunci daga ƙarni na 7 AD, yankin ya zama sananne a Sudan ko Bilad Al Sudan (Ingilishi: Land of the Blacks; Arabic: بلاد السودان). Tun da yawan mutanen suna da alaƙa da al’adun Musulmin Larabawa na Arewacin Afirka, sun fara kasuwanci kuma masu magana da Larabci suna kiran su Al-Sudan (ma’ana “The Blacks”) kamar yadda ake ɗaukar su  a wani ɓangare na musulmin duniya.
Akwai rubutattun bayanai na farko da tsoffin masana tarihi da Larabawan Musulunci da masana kimiya na yanki, waɗanda suka ambaci Daular Kanem-Bornu a matsayin manyan yankuna na wayewar musulunci. Wataƙila Masarautun Hausawa dake da alaƙa, sun ƙulla hulɗar kasuwanci tare da Daular Bornu, wanda ya zama mai wadatar arziƙi a matsayin babbar cibiyar jigilar ‘yan bautar Zanj na Afirka da aka kama tare da cinikin bayi na Larabawa. Sarakunan Hausawa wataƙila sun ba da al’umar Sudan a matsayin wata ƙasa mai ba da gudummawa ga daular Bornu don hana yaƙi da Daular.
labarin da ya wuceTaƙaitaccen Bayani A kan Nijeriya
Labarin na GabaZamanin Mulkin Mallaka (1500-1800) Tarihin Nijeriya kashi Na Biyu(2)
Khadija Yusha'u (Amira)
Khadija Yusha'u (Amira) Babbar ɗalibar Addini ce, wacce ta karanci abin ci da lafiyar sa (Food and Nutrition) da kuma ƙwararriyar mai haɗa abin ci da kuma koyar da aikin hannu.