Gida Liƙau(tags) Tarihin Najeriya

liƙawa: Tarihin Najeriya

Tarihin Alaramma Gambon Takai

0
An haifi Malam Zakariya ɗan Adamu a garin Takai a shekarar 1928. Ɗan baiwa kuma ma'abocin himma da ƙanƙan-da-kai. Malam Gambon Takai ya sha banban...

Tarihin Sheikh Muhammad Barnoma

0
An haifi Malam Muhammad Barnoma ɗan Gwani Muktari a garin Misau. An ce bayan mahaifinsa Gwani Muktari ya yi hijira daga Barno shi ne...

Waƙar Neman Zaman Lafiya

Mawaƙi: Jamilu Alhassan Amshi: Zaman lafiya muke so, Allah daɗo ƙasata Rabba. Bisimilla Sarkin baiwa, Baiwarka ta ishe kowa, Bara nake kai nawa, Baiwar Ka yo ƙarawa, Bari nai...

Tarihin Dutsen Dala Da Rayuwa A Kewayensa

0
Dala An fara ambatar Kano da sunan Jihar Kano daga lokacin da sojoji suka karɓi mulkin ƙasar nan, kuma suka yayyanka ƙasar zuwa jihohi, kafin...

Yadda Ma’anar Roƙo Take

0
Cibiyar Nazarin Harsunan Nijeriya (2006:374), ta bayyana roƙo da cewa; "Sana'ar maroƙa ta yi wa mutane kirari ko yabo don a yi musu kyauta"...

Mulkin Soja Da Jamhuriyya Ta Uku (1983-1999)

0
Juyin mulkin soja da aka yi a 1983 ya faru ne a bikin sabuwar shekarar. Haɗin gwuiwar wasu manyan hafsoshin sojojin Nijeriya ne, suka...

Noma A Najeriya

0
Aikin Noma a Najeriya reshe ne na tattalin arziki a Najeriya; yana ba da aikin yi ga kusan kashi 30% na yawan jama'ar har...

Tattalin Arziki A Nijeriya

0
An sanya Nijeriya a matsayin kasuwar haɗaɗɗiyar tattalin arziki mai tasowa. Ya kai matsayin  matsakaici a cewar Bankin Duniya, tare da wadataccen albarkatun ƙasa,...

Al’amuran Muhalli A Nijeriya

0
Yankin Delta na Nijeriya, gida mai babbar masana'antar mai, yana fuskantar mummunar malalar mai da sauran matsalolin muhalli, waɗanda suka haifar da rikici. Kula da...

Halittun Tsirrai A Najeriya

0
Najeriya tana da matuƙar baiwar da yawancin bishiyoyi waɗanda yawancinsu 'yan asalin ƙasar ne, yayin da 'yan kaɗan ke da ban sha'awa. Rahoton ya...