-
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 2 weeks ago
Shigowar Ƙananan Ƙabilu Ƙasar Hausa
Sauran Ƙabilu Bayan waɗannan al’ummomi da aka yi bayani kan shigowarsu ƙasar Hausa akwai wasu ƙananan ƙabilu waɗand […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 3 weeks ago
Nason Al’adun Yarabawa A Kan Wanzancin Hausawa
A wurin Yarabawa ayyuka makamantan na wanzanci Hausawa akwai mutane daban-daban waɗanda suke aiwatar da su a tsakanin […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 3 weeks ago
Shigowar Yarabawa Ƙasar Hausa
Yarabawa suna ne wanda Hausawa suke kiran mutanen da suke kudu-maso-yamma da ƙasar Hausa a tsohuwar Daular Oyo da […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 3 weeks ago
Shigowar Nufawa Ƙasar Hausa
Nufawa su ne mutanen da suke zaune a farfajiyar da ta haɗa kogin Kwara da kogin Kaduna. Da farko fatauci da noma da k […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 3 weeks ago
Shigowar Buzaye Ƙasar Hausa
Buzaye mutane ne waɗanda suke zaune rukuni-rukuni a cikin Hamadar Sahara da kuma a yankin Sahel da yake cikin Afrika t […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 3 weeks ago
Shigowar Barebari Ƙasar Hausa
Barebari su ne mutanen da suke zaune a Arewa maso gabas da ƙasar Hausa a farfajiyar tabkin Chadi. Su ne suka kafa […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 3 weeks ago
Nason Al'adun Baƙi Maƙwabta Na Kusa A Wanzancin Hausawa
Wannan babi an yi bayani ne a kan nason al’adun baƙi maƙwabta na kusa waɗanda suka haɗa da Fulani da Barebari da Buz […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 3 weeks ago
Yadda Tsayar Da Gemu Yake A Al'adar Fulani
A al’adar Fulani ana tsayar da gemu a lokacin da wanda za a sanya wa gemu ɗansa ko ‘yarsa ta yi aure har ta haih […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 4 weeks ago
Magungunan Gargajiya Na Wanzamai
Ko da yake masana da manazarta da ɗaliban al’adun Hausawa sun bayyana ma’anar magani da waɗanda ke bayar da shi a ƙ […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 4 weeks ago
Yadda Wanzamai Suke Tsaga
Tsaga wata alama ce wadda Hausawa da kuma wasu ƙabilu na sassa daban-daban da suke cikin Nahiyar Afrika da wasu sassa […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 3 months, 4 weeks ago
Ire-Iren Ayyukan Wanzamai
Cire Belun-Wuya Belun-wuya tsokar nama ce wadda take tsirowa a cikin bakin mutum liƙe da ƙarshen dasashin sama k […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months ago
Yadda Askin Sarauta Yake
Askin sarauta na nufin askin da ake yi wa sarakuna ko wasu masu riƙe da sarauta a ƙasar Hausa. Ga al’ada ba kowane wan […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months ago
Yadda Sana'ar Wanzanci Take A Zamanin Baya
Wannan babi ya duba sana’ar wanzanci a jiya wato yadda aka gudanar da wannan sana’a kafin al’ummar Hausawa su sami […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months ago
Matsayin Hausawa A Yau
Wannan duniya da muke ciki tana ƙunshe da al’ummomi daban-daban masu magana da harsuna da adabi da al’adu maba […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months ago
Ƙaura Da Shigowar Baƙi Ƙasar Hausa
Tun cikin shekarun 1960 zuwa wannan lokaci masana da manazarta da ɗalibai masu binciken tarihi suke ta kai-kawon […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months ago
Tattalin Arziƙin Ƙasar Hausa
Ƙasar Hausa kamar kowace ƙasa tana da manyan hanyoyi da dama waɗanda suke taimaka wa tattalin arzikinta bunƙasa. Dag […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months ago
Addinin Mutanen Ƙasar Hausa
Hanyar bauta wa wani abu wanda mutum yake tsammanin shi ne zai biya masa bukatun rayuwar yau da kullum shi ne addini. […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months ago
Hanyoyin Zamantakewar Hausawa
Al’ummar Hausawa ba haka nan suke zaune kara-zube ba, wato zama irin na ba-kai-ba-gindi, suna da tsararriyar i […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months ago
Farfajiyar Ƙasar Hausa Jiya Da Yau
Wannan babi yana ƙunshe da bayanan da suka danganci farfajiyar ƙasar Hausa a jiya da yau. An kuma duba y […] -
Prof. Abdalla Uba Adamu wrote a new post 4 months, 1 week ago
Sana'ar Wanzanci Da Sauye-sauyen Zamani Jiya Da Yau (Shimfiɗa)
Wannan babi ya yi bayani kan hasashe da bagiren wannan bincike da manufarsa da ƙunshiyarsa da kuma dabaru da hanyoyin […] - Load More
Gida Prof. Abdalla Uba Adamu