Ƙamus ɗin Hausa wanda yake bada ma’ana da bayanin kalma cikin harshen Hausa ayanar gizo-gizo cikin sauƙi
Very Short - A turance tana nufin ɗigil.
Misali; Na ga wani ɗan ɗigil a kasuwa yau.
HAU; Ɗigil (Tana nufin ɗan gajere ko ƙanƙani)
Very Sweet - A turance tana nufin carkwai.
Misali; Raken yana da zaƙi carkwai.
HAU; Carkwai (Tana nufin zaƙi sosai)
Very Wet - A turance tana nufin jagab.
Misali; Ruwa ya jiƙa su jagab saboda ba su daɗe da fita ba ya sakko.
HAU; Jagab (Tana nufin tsananin jiƙewa)
Veterinary Conucil of Nigeria (VCN) - Majalisar Likitocin Dabbobi Ta Najeriya
Vigilante Group of Nigeria (VGN) - Hukumar Jami'an Banga Ta Najeriya
Village Head - A turance tana nufin dagaci.
Misali; An naɗa shi dagaci a ƙauyensu.
HAU; Dagaci (Tana nufin shugaban ƙauye)
Voice Of America (VOA) - Muryar Amurka
Voice of Nigeria (VON) - Muryar Najeriya
Wages - A turance tana nufin jinga.
Misali; Mun yi jinga da shi zai biya ni da zarar na kammala aikin.
HAU; Jinga (Tana nufin yarjejeniyar biyan kuɗi)
Waistcoat - A turance tana nufin falmaran.
Misali; Falmaran ɗin da yarima ya sa ta yi kyau ƙwarai da gaske.
HAU; Falmaran (Tana nufin riga mara hannu da ake ɗorawa a kan mai dogon hannu)