Yadda Za Ki Yi Mu’amala Da Uwar Mijinki

0
1554

Mahaifiyar miji ita ce mace mafi ƙima da daraja a wajensa. Kuma ita ce mafi kusanci da shi.

Ita ce ɗan mukullin arziƙinsa, ɗaukakarsa, da albarkarsa. Allah Ta’ala ya ba wa Annabinsa (S.A.W) labarin Uwaisul Ƙarni. Manzon Allah (S.A.W) ya ba da labarinsa a wajen sahabbansa. Duk da girman matsayi irin na Sayyadina Umar(R.A). Amma yai masa wasiyya da in ya gamu da shi Uwaisul Qarni. Ya nemi yai masa addu’a, hakan kuma aka yi.

Halaka ce babba, ki bar mijinki yana saɓa wa iyayensa.

Cikin suratu Baqara: 73.
:”… Kuma ku kyautata wa iyayenku, ku zama masu biyayya a gare su”.

A duk lokacin da Uwa ta sa wa ɗanta namiji albarka. Wannan albarka tana bibiyarsa da kuma’ya’yansa. Wato ɗaya daga cikin hanyar da ‘ya’yanki za su yi albarka. Shi ne ta wajen uwar mijinki.

Ya zama dole ne ga kowacce mace. Ki san yadda za ki yi mu’amala da uwar mijinki.

Mu'amala Da Uwar Mijinki

 

HANYOYIN MU’AMALA DA UWAR MIJI

1 HAƘURI: Yin haƙuri da ita, ko da ta faɗi baƙar magana . Ka da ki mayar mata. Yin haƙuri da yawan buƙatunta. Shi haƙuri dukkaninsa alkhairi ne.

2 – KARANTAR TA: Akwai buƙatar ki karanci halin uwar mijinki sosai. Kuma ki koyi irin yadda ake wa mai irin halayenta. Domin kuwa ana samun wasu masu kaushin hali, da sa ido, da kishi, da rowa, da mita da dai sauransu.

3 – GIRMAMA TA: Amsawa da yin abin da tai umarni. Yin waya ki gaishe ta. Ziyarar ta domin ku ɗan zanta. Aika mata da jikokinta su gaishe ta.

4 – TAIMAKON TA : Duk sanda kika kai mata ziyara. Ki taya ta aikin da kika tarar tana yi. Shara , girki , ….

5 – KYAUTA : Kyauta tana faranta rai. Kuma alama ce ta kana son wanda ka baiwa. Tana nuna kana tunawa da shi. Daga lokaci zuwa lokaci. Daidai ƙarfinki, ki dinga aikawa da Uwar mijinki. sabulu, turare, goro, lalle , da kuɗi.

Da kuma yi mata kyauta a lokuta na musamman. Kamar da azumi , da sallah , da dai sauransu.

6 – KUNYA : Ki dinga jin kunyar iyayen mijinki.

A Duk lokacin da mijinki ya ga kina ba wa mahaifiyarsa kulawa. To zai fahimci irin ƙaunar da kike masa. Zai ƙara ƙaunar ki, ya ba ki matsayi na Musamman a Zuciyarsa. Ga wani labarin Wata Mata da Mijinta.

Ma’aikaciya ce ni mai himma sosai, da bana son wasa da aikina. Sai muka wayi gari surukata ta rasu ( Uwar Mijina). Na roki a ba ni lokaci, domin a yi jana’izarta da zaman ta’aziyya. Amma fir Shugabana da nake ƙarƙashinsa ya ƙi amincewa. Sai dai ya ba ni awa biyu rak. Na ce masa gaskiya mijina na tsananin buƙata ta . Domin ba shi da tamkar mahaifiyarsa. Shugabana ya ce: Ni dai awa biyu na ce . Muddin ki kai zamanki kuwa to zai zama kin sallami kanki.

Nai tafiyata kawai, cike da tsoron ma na rasa aikina. Domin gaskiya mijina ya fi min aikina. Nai zamana ina lallashi da tausayawa mijina, har akai uku. Ba shakka mijina yai farin ciki da irin kulawata. Na samu ƙarin soyayyarsa da daraja a wajensa. Yakan ce min:” Matata ba zan manta da irin abin da kika min ba. A lokacin da na rasa mahaifiyata”.

Allah Mai iko, sai gashi ban rasa aikina ba. Shugabana ya bar wajen aikinmu. Ni kuma aka min shugabanci.

A ƙarshe dai taimaka wa mijinki ya kula da iyayensa. Zai zame miki alkhairi cikin rayuwarki.
Wani Bature ma ya ce ,ana iya gane irin son da mace ke ma. Idan aka ga yadda take son iyayenka.

Domin karanta yadda za ki mayar da gidanki masarautarki danna koren rubutun nan

Litattafai da aka duba:

1 – Qur’an
2 – Riyadu Salihin.

3 – 101 Amazing ways to say”I LOVE YOU !”. By Cucan Pemo.

labarin da ya wuceYadda Za Mu Sabar Wa Kanmu Yawan Tuba
Labarin na GabaMahangar Siyasa A Musulunce
Amin Yusuf Gwamna
Sunana Amina Yusuf Gwamna Shugaba Kungiya Mace ta Musamman da ke kokari inganta rayuwar Mata da kanana Yara. Marubuciya litattafai hausa. Kuma Shugaba Makarantu Abu-Nusaiba Da ke Ring road, kano.