An haifi Abdurrashid Salim, wato Salman Khan a ranar 27 ga watan Disamba ta shekara 1965, a garin Mumbai, sannan kuma ɗa ne ga fitaccen marubucin nan wato Salim Khan, wanda ya yi shura sosai a fina-fina na shekarun baya, kamar Sholay (1975), Deewaar (1975), da Don (1978).
Haka kuma,sunan mahaifiyarsa furodusa fim Sushila Charak (wacce aka fi sani da Salma Khan), kuma sau da yawa yana ba da labarinta a cikin hirarrakinsa.
Salman Khan shi ne babba a cikin ‘ya’yan da mahaifinsa ya haifa guda biyar, daga cikinsu akwai Sohail Khan da Arbaaz Khan, waɗanda su ma ‘yan wasa ne kuma mashirya fina-finan Indiya (Producer), sai kuma ‘yan uwansa mata guda biyu, wato Alvira Agnihotri Khan, wacce ta kasance mai shirya fina-finai kuma mai tsara kayan sa wa a cikin fina-finan Indiya, da kuma Arpita Khan Sharma, mai zanen cikin gida a cikin fina-finan Indiya.
Salman Khan ya fara aikin wasan kwaikwayo ne ta hanyar yin rawa a cikin fim ɗin “Biwi Ho To Aisi” (1988). Har ila yau, ya samu babban matsayi a cikin ofishin romantic hit Maine Pyar Kiya (1989). Daga nan ne ya zama mai son kallon fina-finan Indiya.
Salman Khan ɗan wasan Indiya ne, mai shirya fina-finai, kuma mai watsa shirye-shiryen talabijin, wanda fitattun ayyukansa da kuma fitattun jarumai gami da farin jini a wajen jama’a, suka ba shi matsayin zama megastar a Bollywood.
A cikin shekarun da suka wuce, ya zama wani yanki mai ban sha’awa na al’adun gargajiya a Indiya. Salman Khan, wanda ya fara a matsayin abin koyi kuma jarumi a ƙarshen shekarun 1980, ya fito a fina-finai sama da 100.
Har ila yau, Salman Khan yana alfahari da sana’arsa, wanda ya shafe kusan shekaru arba’in a cikinta. Ya yi shura da jarumai kamar su Shah Rukh Khan da Aamir Khan, Salman Khan yana ɗaya daga cikin jaruman maza uku da suka samu nasara a harkar fina-finai ta Bollywood tun daga shekarar 1990. Sannan kuma magoya bayansa, suna mutuƙar ƙauna gami da alfahari da shi, har sai suka sanya masu suna da “Bhai” (Hindi: “Brother”) ko Bhaijaan (adireshin girmamawa da nuna ƙauna ga “ɗan uwa” a harshen Urdu).
Bugu da ƙari kuma, Salman Khan ya yi shura a cikin fina-finai guda goma sha biyu, waɗanda suka shahara a ƙasar Indiya (ko a duniya baki ɗaya). Kamar su; Maine Pyar Kiya, Andaz Apna Apna, Hum Aapke Hain Koun..!, Hum Saath-Saath Hain, da Prem Ratan Dhan Payo.
Khan ya yi aiki a matsayin abin koyi ga kayayyakin talla irin su Limca (abin sha mai laushi), kafin ya sauko da rawar fim ɗinsa na farko, a cikin Biwi Ho To Aisi (“Matar ya kamata ta kasance kamar wannan”), a cikin 1988. Matsayinsa ya fara shahara ne tun daga 1989, wanda a cikin Fim ɗin soyayya nan “Maine Pyar Kiya” (“I have Loved”), wanda ya yi nasara a soyayyarsa, ya samu kyautar Filmfare a matsayin mafi kyawun fitowar maza.
Sunansa a cikin fim ɗin, Prem (“Love”), ya zama wani abu mai ban sha’awa a gare shi, kuma ya buga haruffa da wannan sunan a cikin fina-finai na gaba. Waƙoƙin Maine Pyar Kiya, irin su “Kabootar Ja Ja Ja” (“Fly Away, Pigeon!”), “Dil Deewana” (“Crazy Heart”), da “Mere Rang Mein Rangne Wali” (“Wanda Yake) Coloured in My Colours”), su ma sun kasance manyan ginshiƙai tare da masu sauraro kuma ana ci gaba da lissafa su a matsayin wasu fitattun waƙoƙin soyayya daga fim din Khan.
Duk da yabon da ya samu na rawar da ya taka a fim ɗin “Maine Pyar Kiya”, aikin Khan ya ci gaba da riƙe kambunsa har zuwa fitowar fim ɗin “Hum Aapke Hain Koun” a 1994! (HAHK; “Wane ni a gare ku?”). Acikin fim ɗin ya fito ne a matsayin Prem Nath, wanda ya kasance yaro mai fara’a, rashin laifi, iya soyayya ga Nisha Choudhury, wanda hakan ya sa ya mamaye zukatan miliyoyin mutane da sauri.
Har ila yau, kimiyyar sinadarai na Khan da Dixit ta kasance cikakkiyar abin farin ciki ga jama’a, kuma fim ɗin ya zama babban matsayi a wannan shekarar. A cewar mai bin diddigin kasuwancin fim Box Office India, HAHK ya zama fim ɗin Hindi da ya fi samun kuɗi a kowane lokaci, inda ya karya tarihin shekaru 19 da Bollywood classic Sholay (1975; “Embers”) ta yi.
Ana la’akari da shi ɗaya daga cikin abubuwan da aka tsara na Bollywood da ingantaccen wasan kwaikwayo na iyali. HAHK ya riƙe rikodin akwatin ofishin har zuwa 2001, lokacin da Gadar: Ek Prem Katha (“Tawaye: Labarin Soyayya”) ya sauke shi, wanda jarumi Sunny Deol ya fito. Khan ya yi amfani da nasarar HAHK don ɗaukar sabbin ayyuka iri-iri daban-daban,don ganin ya riƙe kambunsa.
Bugu da ƙari kuma, daga kan 1994-2010: Salman Khan ya fito a cikin wasan barkwanci kamar Andaz Apna Apna (1994; “Kowa yana da nasa salon”) da babu shiga (2005); rawar da ya taka a fim ɗin “Karan Arjun” (1995); da kuma soyayya, irin su fim ɗin “Kuch Kuch Hota Hai” (1998; “Wani abu ya faru”), wanda hakan ya ba shi damar lashe kyautar Filmfare Award, don jarumta da ya nuna a cikin fim ɗin, sai kuma fim ɗin “Hum Dil De Chuke Sanam” (1999; ” madaidaiciyar zuciya”), Hum Saath-Saath Hain (1999; “We Stand United”), da Tere Naam (2003; “A cikin Sunan ku”).
A shekarar 1999 fina-finan Khan guda uku ne suka shiga cikin fina-finan da suka fi samun kuɗi a Bollywood a waccan shekarun su ne; Hum Saath-Saath Hain, Biwi No. 1 (“Mace No. 1”), da Hum Dil De Chuke Sanam.
Har ila yau, aikin Salman Khan ya samu karɓuwa sosai a shekarar 2009 ta fim ɗin Wanted, wanda har sai da ya kafa tarihi a duniyar Bollywood. A cikin 2010 Khan ya samu rawar tauraruwar Chulbul (“Robin Hood”) Pandey, ɗan sanda mafi girma fiye da rayuwa, a cikin blockbuster Dabangg (“Fearless”). Fim ɗin ya ƙayatar sosai gami da nishaɗantarwa,fim ɗin ya ɗauki hankulan masu kallo. A wannan lokacin, shahararsa ta sake bayyana a idon duniya sosai fiye da baya.
A shekara ta 2012 jarumin ya sake mayar da matsayinsa na Chulbul Pandey a cikin Dabangg 2, wanda kuma ya kasance blockbuster. A shekarar 2019 ya dawo fagen kasuwanci tare da Dabangg 3. Fina-finan Tiger guda biyu na farko na Khan—Ek Tha Tiger (2012; “There Once Was a Tiger”) da Tiger Zinda Hai (2017; “Tiger Is Alive”)—wanda Khan ya taka Avinash Singh Rathore, jami’in leƙen asirin Indiya, sun yi nasara sosai.
Don karanta yadda za a gabatar da aiki mafi muhuimmanci danna nan
Tiger Zinda Hai ya karya tarihin daga cikin fina-finan Hindi da suka fi samun kuɗin shiga a kowane lokaci, inda ya ci gaba da lashe fim ɗin da ya fi ɗaukar hankali a Filmfare Awards. An saita ikon amfani da Tiger a cikin duniyar ɗan leƙen asiri , wanda kamfanin samarwa Yash Raj Films ya ƙirƙira.
Salman ya kammala karatunsa a St. Stanislaus High School da ke Bandra, Mumbai, kamar yadda ƙaninsa Arbaaz da Sohail suka yi. Tun da farko, ya yi karatu a The Scindia School, Gwalior na wasu shekaru tare da ƙaninsa Arbaaz. Ya halarci Kwalejin Elphinstone kuma ya fita bayan shekara ta biyu.
Abubuwa 10 masu ban sha’awa game da Salman Khan
1. Jaruman da ya fi so su ne Sylvester Stallone & Hema Malini.
2. Yana son tafiya Landan.
3. Yana da tarin motoci kuma yana sha’awar tuƙin BMW, Mercedes-Benz da Land Cruiser.
4. Salman yana son abincin ƙasar China kuma lambun China da ke Mumbai an ce shi ne abincin da ya fi so.
5. Yawanci ya fi son saka jeans kuma yana sanye da abin hannu na dutse turquoise a ciki da waje.
6. Jarumin ya fi sha’awar tara sabulai iri-iri a banɗakinsa na gida, musamman sabulun da ke ɗauke da ‘ya’yan itatuwa da kayan marmari.
7. Yana gudanar da wata ƙungiya mai suna “Being Human”.
8. Jarumi ne mai son ganin ya nishaɗantar da mutane.
9. Zai iya zama ƙwararren ɗan wasan linƙaya. Ya kasance zakaran linƙaya a makaranta har ma an sa shi a matsayin wanda yake wakiltar Indiya, don taron linƙaya.
10. Baya ga wasan kwaikwayo, ya kuma gwada sauran basirarsa a Bollywood: rubutu na Baaghi, kamar su ; A Rebel for Love, Chandra Mukhi and Veer. Sannan kuma mai gabatarwa a cikin Chillar Party, Jarumi kuma Dr Cabbie; Singer in Hello Brother, Chal Mere Bhai, Yuvaraj.
Lambobin girmamawa da Salman Khan ya samu
Salman Khan, ya samu lambobin girmamawa da yawa a cikin sana’arsa, ga wasu daga cikin nan;
A. Filmfare Award
1. Salman Khan ya lashe jarumi mafi kowa ƙwazo a ɓangaran maza a fim ɗin “Maine Pyar Kiya” ta 1990.
2. Salman Khan ya lashe jarumi mafi himma a fim ɗin “Kuch Kuch Hota Hai” ta 1999.
B. Nomination for Filmfare Award
1. Salman Khan ya lashe jarumi mafi kowa ƙwazo a fim ɗin “Mene Pyar Kya” ta 1990.
2. Salman Khan ya lashe jarumi mafi kowa ƙwazo a fim ɗin “Karan Arjun” ta 1996.
3. Salman Khan ya lashe jarumi mafi kowa ƙwazo a fim ɗin “Jeet” ta 1997.
4. Salman Khan ya lashe jarumi mafi kowa ƙwazo a fim ɗin ” Pyar Kya To Darna kya” ta 1999.
5. Salman Khan ya lashe jarumi mafi kowa ƙwazo a fim ɗin “Hum Dil De chuke Sanam” ta 2000.
6. Salman Khan ya lashe jarumin barkwanci mafi kowa ƙwazo a fim ɗin ” Bwi No. 1″ ta 2000.
7. Salman Khan ya lashe jarumi mafi kowa ƙwazo a fim ɗin “Tere Naam” ta 2004.
8. Salman Khan ya lashe jarumin mafi kowa ƙwazo a fim ɗin ” Baghban” ta 2004.
9. Salman Khan ya lashe jarumin barkwanci mafi kowa ƙwazo a fim ɗin “No Entery” ta 2006.
10. Salman Khan ya lashe jarumin barkwanci mafi kowa ƙwazo a fim ɗin “Dabangg” ta 2011.
C. Zee Cine Award
1. Salman Khan an zaɓe shi a matsayin jarumi mafi kowa ƙwazo a ɓangaren maza,wanda ya samu kyautar “Zee Cine Award” a fim ɗin “Tere Naam” ta 2004.
2. Salman Khan an zaɓe shi a matsayin jarumi mafi kowa ƙwazo a ɓangaren maza, wanda ya samu kyautar “Zee Cine Award” a fim ɗin “Mujhse Shaadi Karogi” ta 2005.
3. Salman Khan an zaɓe shi a matsayin jarumi mafi ƙwazo a ɓangaren maza, wanda ya samu kyautar “Zee Cine Award” a fim ɗin “Entry” ta 2006.
4. Salman Khan an zaɓe shi a matsayin jarumi mafi ƙwazo a ɓangaren maza, wanda ya samu kyautar “Zee Cine Award” a fim ɗin ” Dabangg” ta 2011.
D. Star Screen Award
1. Salman Khan ya lashe kyautar “Stardust Award”, a matsayin jarumi mafi ƙwarzon shekara na ɓangaren maza a fim ɗin “Dabangg” ta 2011.
E. Nomination
1. Salman Khan an zaɓe shi a matsayin wanda ya lashe kyautar “Star Screen Award” ɓangaren jaruma na fim ɗin “Tere Naam” ta 2004.
2. Salman Khan an zaɓe shi a matsayin wanda ya samu kyautar “Star Screen Award” a fim ɗin “Pride and Honour” ta 2005.
F. Bollywood Movie Award
1. Salman Khan ya lashe kyautar mai taken ” Most Sensational Actor”, a fim ɗin “Chori Chori Chupke Chupke” ta 2002.
G. International Indian Film Academy Award
1. Salman Khan ya lashe kyautar IIFA a matsayin “Habitat Humanity Ambassadorship” ta 2010.
H. Stardust Award
1. Salman Khan ya lashe kyautar “Stardust Award” a matsayin gwarzon shekara na ɓangaren maza a fim ɗin “Dabangg” ta 2011.
I. Big Star Entertainment Award
1. Salman Khan ya lashe kyautar “Most Entertaining Film Actor Award” a fim ɗin “Dabangg” ta 2010.
J. Indian Television Award
1. Salman Khan ya lashe kyautar “Best Anchor”, a fim ɗin “Ka Dum” ta 2008 (Zagaye na farko).
2. Salman Khan ya lashe kyautar “Best Anchor” a fim ɗin “Ka Dum” ta 2008 (zagaye na biyu).
Danna nan don karanta waƙar bikin ƙaddamar da manhajar WikiHausa
Edita; Rumasa’u M. kallamu