Ranar Isra’i Da Mi’iraji

0
27

An yi imanin cewa Al Isra wal Miraj shi ne daren da Manzon Allah (Sallallahu Alaihi Wasallam) ya hau shahararriyar tafiyar dare da hawan sama, wanda kuma aka fi sani da Miraj. Ana tunawa da daren ne, a duk ranar 27 ga watan Rajab.

Tafiyar dare da mi’irajin Annabi Muhammad (SAW) lamari ne mai ban mamaki inda ya yi tattaki daga Makka zuwa Masallacin Al-Aƙsa da ke Kudus kafin ya hau sama, duk a dare ɗaya. Isra’i ita ce tafiyar dare daga Makka zuwa Masallacin Aƙsa.

Mi’iraj ita ce tafiya daga Masjidul Aƙsa zuwa sama. Yayin da a cikin Larabci, ana kiran wannan da Al Isra’ Wal Mi’raj, a cikin yarukan Bangla, Persian, Iranian, Pakistan da Indiya, wannan shahararriyar tafiya wani lokaci ana kiranta da Miraj, ko, Daren Miraj.

A lokacin ne aka fara yi wa Manzon Allah (SAW) salloli biyar farillai. Haka nan kuma ya jagoranci sauran Annabawa sallah ya gana da wasu daga cikinsu. Abubuwa masu ban mamaki da yawa sun tabbata daga Manzon Allah (SAW) a wannan tafiya.

Haka nan jarrabawar ban-gaskiya ce ga muminai a lokacin kuma wata dama ce ga muminai na gaskiya su haskaka. Zamanin tarihi da tafiyar dare da mi’iraji ya gudana, lokaci ne da Annabi Muhammad (SAW) ya fuskanci tsananin ƙunci da baƙin ciki bayan rasuwar wasu daga cikin ’yan uwa da magoya bayansa a jere a jere, tare da fuskantar rashin amincewa da zaluncin da aka yi masa (mutanen Ta’if).

Ana kyautata zaton an yi shekara ɗaya kafin Hijira (Hijira) daga Makka zuwa Madina. Allah (SWT) ya albarkaci Annabi (SAW) da wannan mu’ujiza wacce ta yi tasiri a rayuwar Manzon Allah (SAW) da Musulunci kamar yadda muka sani.

Yaushe ne Al Isra’ wal Mi’raj (27 ga Rajab) 2025? 

Ana sa ran daren Al Isra’ wal Mi’raj zai faɗo ne da yammacin ranar 26 ga watan Janairun 2025 (bisa ga ganin wata). Ranar Miladiyya wacce ta zo daidai da 27 ga watan Rajab 2025 ita ce 27 ga Janairun 2025.

Menene Ma’anar Al Isra’ Wal Mi’raj (27 ga Rajab)?

Tafiyar dare (Al Isra’ wal Mi’raj) tana da darussa da falala masu yawa da za mu yi tunani a kai, musamman a kan gabacin watan Ramadan. Halin da ya faru a cikinsa yana da matuƙar muhimmanci, kamar yadda Manzon Allah (SAW) ya kasance yana cikin tsananin wahala da wahala.

Matarsa (SAW) masoyiyarsa kuma musulma ta farko, Khadijah (RA) ta rasu. Baffansa (SAW) Abu Talib, wanda yana daga cikin manya-manyan magoya bayansa wajen yaƙar Ƙuraishawa shi ma ya rasu a wannan lokacin a shekara ta baƙin ciki. Shekaru 10 kenan da Manzon Allah (SAW) ya fara wa’azinsa. Har ila yau, mutanen Ta’if suka yi masa muguwar ƙiyayya a wajajen wannan lokaci, waɗanda ya yi fatan isar da saƙon musulunci gare su.

Bayan da aka tafi da Manzon Allah (SAW) ta hanyar mu’ujiza da dare zuwa masallaci mafi nisa a birnin Ƙudus, sai mutane suka fara magana game da shi. Wasu daga cikinsu sun yi watsi da imani da imani da shi. Sai suka nemi Abubakar suka ce: “Shin ka ji abokinka ya yi zaton an kai shi da dare zuwa ɗaki mai alfarma?

Abubakar ya ce: “Shi ne ya ce?” Suka ce “Eh.” Abubakar ya ce: “Idan ya faɗi to shi ne gaskiya”. Suka ce: “Shin, kun yi ĩmãni ya tafi Haikali mai alfarma da dare, ya dawo tun da asuba?” Abubakar ya ce, “Na’am. Lallai, na yi imani da wani abu da ya fi wannan ban mamaki. Na gaskanta ya sami wahayi daga sama saboda duk abin da yake yi.

Don haka ne aka sanya wa Abubakar suna mai gaskiya, al-Siddiƙ”. Aisha (R.A) – daga Dalā’il al-Nubuwwah na Bayhaƙī 2/361 Bikin Al Isra’ wal Mi’raj (27 ga Rajab) Musulmai da yawa suna alamar Al Isra’ wal Mi’raj a matsayin ɗaya daga cikin manyan ranaku a cikin kalanda na Musulunci.

Iyalai suna murna da mu’ujizar hawan Manzon Allah (SAW) zuwa sama da albarka da kyaututtuka da aka yi a wannan dare na musamman, ciki har da salloli biyar. Wasu ƙasashen musulmi sun gudanar da hutun ƙasa domin tunawa da wannan taro mai albarka. Iyalai suna bikin Al Isra’ wal Mi’raj ta hanyar ƙara karatun Alqur’ani da Salawat, suna ƙawata gidansu ko masallacin unguwarsu da fitulu, da kuma taruwa cikin rukuni don raba abinci da jin labarin tafiyar dare.

Karatun Al-Isra’ Wal Mi’raj (27 ga Rajab) A kowane dare mai albarka kamar Al Isra wal Mi’raj, yana da kyau mu yawaita addu’o’inmu ga Allah, kuma mu roƙi Allah ya biya mana buƙatunmu da buƙatun ‘yan uwa musulmi a faɗin duniya. Yana da kyau a yi salati na nafila (na zaɓi), da yin salati ga Annabi (SAW), da ƙara karatun Alƙur’ani.

Azumin Isra’il Miraj (27 ga Rajab)

Azumin watanni masu alfarma yana samun lada mafi girma a wurin Allah Maɗaukakin Sarki fiye da azumin sauran shekara. A cikin Hadisin da aka tambayi Ibn Umar ko Annabi (SAW) ya kasance yana azumi a Rajab? Sai ya ce: Na’am, kuma zai girmama shi (watan Rajab). Musulmai sun zaɓi yin azumin ranar Al Isra wal Mi’raj a matsayin hanyar tunawa da ranar mai albarka da samun ƙarin lada.

Falalar Lailatul Isra’il Miraj (27 ga Rajab)

Daren Al Isra wal Mi’raj yana da matuƙar muhimmanci ga musulmi kuma lamari ne mai matuƙar muhimmanci. Yana da tasiri kai tsaye a rayuwarmu ta yau da kullum, kasancewar wannan daren ne aka umarci Manzon Allah (SAW) da ya tsayar da Sallah. Mu’ujizar Al Isra’ wal Mi’raj kuma tana nuna mana takalmi na iko da ɗaukakar Allah mara iyaka, da abin da ya wuce gaibi, da kuma son Annabi (SAW) ga Allah.

Daren Al Isra wal Miraj (27 ga Rajab), da kuma yawaita sallolin nafila, da ba da Sadaƙa da yawaita ibada. Yana da muhimmanci mu yi tunani a kan Al Isra wal Mi’raj kuma mu zana darussa daga taron mai albarka wanda zai iya taimaka mana sosai.

Danna nan don karanta Sunayen Watanni Da Hausa

Edita; Rumasa’u M. Kalllamu

labarin da ya wuceTarbiyyar Yara
Labarin na GabaMunasabar Isra’i Da Mi’iraji