Yadda Ake Maraba Da Mai Gida

0
3032

Maraba da mai gida da rakiya dai ‘yar kwarya-kwaryar karɓa ce, ko tattaki da ake wa mazaje domin samar da natsuwa, soyayya , shaƙuwa da girmamawa tsakanin ma’aurata . Da shi mai gida da matar gida, suna kasancewa cikin farin ciki. Sai dai yana da matuƙar muhimmacin gaske, mace ta yi ƙoƙari ta dinga kimtsawa.

Annabi (S. A. W) yakan dawo gida daga tafiya lokacin walha (da hantsi) kuma yakan sanar da iyalansa cewa gashi nan tafe, tun kafin ya iso gida.

Ashe sanar da iyali, dama ce ta su kimtsa, ga mai gida na isowa. Tabbas haka na nuna mana ba a so mai gida ya tarar da matarsa a wani yanayi mara kyau.

Annabi (S. A. W) ya ce :”Idan ɗaya daga cikinku ya tsawaita tafiya, kada ya ƙwanƙwasa wa iyalinsa kofa da daddare. ( Bukhari).

Zan yi bayani ne a kan waɗannan:

1 – Hanyoyin da ake janyo hankali Mai gida.

2 – Abubuwa da ake yi lokacin rakiyar mai gida.

3 – Abubuwa da ake yi yayin maraba da mai gida.

4 – Tambayoyi ga mazaje.

5 – Ra’ayoyin mazaje .

Da farko mu fahimci cewa mazaje na bambanta a yanayin ayyukansu. Wani aikinsa ba wahala, kuma yana da isasshen lokaci. Yana tashi aiki da wuri. Wani Kuma dole ya wuni cur, ga wahala, ga ba shi da lokacin kansa.

Wani ɗan kasuwa ne, wani ma’aikacin gwamnati ne. Dole ne a samu bambanci a yadda waɗannan suke shiga da fita a gidajensu.

Wasu kuma hali, ɗabi’a ko ince sabo da yadda suka taso tun kuruciya. Za ka ga wani na son zama a gida. Wani dama mai nacewa abokanai ne (zama a majalisa).

Wasu kyakkyawar manufa ta kulawa da haƙƙoƙin iyalai ke sa su yawaita waiwayar iyalansu.

Wasu domin irin kwalliyar mata, da yadda ake gyara gida ke kwaɗaitar da su juyowa gida.

Wasu maza fa duk ba haka ba ne. Illa suna da sa ido. Son gani me ke gudana a gida, ke sa su yawan shiga gida.

Wasu Kuma ƙazanta, masifa da yadda yara ke hayaniya ce sa ba sa iya waiwayar gidajensu.

Koma dai mene ne dalili. Yana da muhimmanci mu yi nazari sosai. Mu gane bakin zaren da yi wa juna uzuri. Tare da kawo gyara domin inganta rayuwar aurenmu.

Wato mu dinga bibiyar hanyoyi tarairaya, soyayya da hikima domin mai gida ya dinga waiwayowa gidansa.

Idan mai gida aikinsa mai sauƙi ne . Ya tashi aiki da yamma. To, a samu ya leko gida kafin ya wuce majalisa hira. Ka da ya zama daga wajen aiki sai majalisa, sai kuma kwanciya barci. Ki tabbata kina gyara kanki da gidanki, domin jawo hankalinsa zuwa gidansa.

HANYOYIN DA AKE JANYO HANKALIN MAI GIDA :

Waɗansu daga cikin waɗannan abubuwa za ki Yawaita yin su. Har su zama ɗabi’arki a koda yaushe. Waɗansu za ki aiwatar da su tun kafin ya iso gida. Wasu kuma daidai lokacin shigowarsa.

1 – Tabbatar da gidanki ya zama a kan tsafta. Babu wani abin da zai ɓata masa rai.

2 – Kasancewa cikin tsafta, da sutura mai kyau, da kwalliya, da ƙamshi.

3 – Tanadin abinci da aka kyautata shi da Lemo, da kayan marmari.

4 – Tsaftace baki a koda yaushe.

5 – Sakin fuska da yin haƙuri. Ban da riƙo ko mita.

6 – Tura sako na soyayya, addu’a, (text message).

7 – Sabar wa kanki da kalmomin soyayya da za ki dinga dukan kunnuwansa da su.

8 – Sabar wa ‘ya’yanki natsuwa, Ka da ya zama koyaushe ba su da aiki sai guje-guje.

9 – Kammala ayyuka na gida a kan lokaci kafin ya shigo. Katse kowanne aiki yayin da ya shigo.

10 – Tattara hankalinki, tunaninki gare shi. Taƙaita hira a waya, kallo yayin da kuke zaune tare.

ABUBUWAN DA AKE YI LOKACIN RAKIYAR MAI GIDA :

1 – Za ki bi shi, ki tattaka masa, rakiya har soro ko bakin ƙofa.
2 – Ki tabbata kin sa turare, ku rabu yana sheƙa ƙamshin turarenki.
3 – Yayin rakiya haɗa jikinki da nashi ko rike hannunsa na da muhimmanci.
4 – Yanayin kallonki ya zama cikin ƙauna da tarairaya.
5 – Murmushi a fuskarki.
6 – Addu’o’i kariya, da nasara, da fatan alkhairi. Addu’arki na da tasiri sosai ga mijinki.
7 – Sumbaci Mijinki yayin rakiya.
8 – Riƙe masa abin da zai fita da shi.
9 – Ambato mijinki da suna na soyayya ko girmamawa lokacin rakiya.
10 – Kula masa da adonsa da irin shigarsa. Gyara masa hula, kwalar riga da sauransu .
11 – Yabawa tsabtarsa, irin ƙamshin turarensa, da yadda shigarsa tai kyau.

Za ki haɗa wasu a Lokaci guda. Wasu abubuwa kuwa ki dinga caccanjawa.

ABUBUWA DA AKE YI YAYIN MARABA DA MAI GIDA :

1 – Ƙa’idar maraba da maigida sai ki zama wayayyiya ce ba bagidajiya ba. Kar ki kalli yawan shekarunki, ko yawan yara. A koyaushe mace a wajen mijinta, ba ta da wani iyaka na tarairayarsa.
2 – Karantar lokacin da ya fi shigowa gida. Da irin sautin abin hawa na maigida .
3 – Duk shigowarsa ki karɓi abin hannunsa. Leda ce, jarida, koma mene ne. Haka girmamawa ce.
4- Babban abin da za ki mayar da hankalinki daga shigowarsa. Ya fahimci ya shigo wajen iyalinsa. Ki fara ba shi magani na natsuwa da kwanciyar hankali , ki haɗa jikinki da nashi , ki sumbace shi .
5 – Dukkan miji na da tsananin buƙatar soyayya. Ba babba ba matashi a nan. Ki tarye shi da kalmomin soyayya.
6 – A wani Lokaci ki shirya yadda tun daga maraba za ki shayar da shi bom na soyayya. Ki bugar da shi, Amma fa ba da kayan maye ba. Ki shayar da shi soyayya ta hanyar shagwaɓa.
7 – Godiya da jinjina masa irin ƙoƙarinsa a lokacin taryar sa. Wato bayan karɓar abin da ya shigo da shi. Za ki yi ta godiya komai ƙanƙantar abin da ya kawo.
8 – Haƙuri da yanayi da ya shigo a cikinsa. Cikin gumi, gajiya ko fushi.
9 – Kaucewa tuhuma a yayin maraba. Daga Ina kake? Tuhuma ce. Amma Masoyina duk na shiga damuwa, na jika shiru ne, ina ta jimami ko lafiya kuwa? To wannan zai gane damuwa ce ta ƙauna, kewa, da Begensa.
10 – Domin samun yi wa maigida maraba da daddare. Ki saba wa kanki shan shayi bayan sallar isha. Ki shagalta da nafilfili ko karatun Qur’ani. Shayi zai ba ki karsashi, ya hana ki barci. Maza da yawa sun fi ɗaukar maraba ta dare da muhimmaci. A dare ake gane zunzurutun ƙauna, da tausayi. Irin wanda uwa ce ta fi yinsa. Saboda uwa ce ba ta iya barci komai dare. Sai ta ga danta ya dawo gida lafiya. Kin ga yana da kyau ki sabawar wa kanki da jiranshi ya dawo kafin ki yi barci.

11 – Nuna wa ‘ya’yanki muhimmaci maraba da mahaifinsu. Da iyaka daidai inda za su kauce su ba ku waje. Wato ku samu natsuwa da kula da juna.

12 – Ki zama mai canja salon maraba. Da karance-karance domin ki goge da yadda za ki mu’amalanci mijinki.

A taƙaice burinki kullum shi ne dirsa wa mijinki farin ciki ta masa maraba da rakiya ta musamman. Wannan zai ƙara miki ƙima da daraja . Mijinki ba zai dinga bari ki nesa da shi ba. Sai dai fa inda uzuri.

TAMBAYOYI GA MAZAJE
1 – Me maza suka fi buƙata, Matar mutum ta gabatar yayin da zai fita gida?

2 – Mene ne suka fi buƙata yayin isowar su gida.

3 – Mene ne yasa wasu mazaje ke ƙoƙarin waiwayowa gidajensu?

4 – Mene ne yasa wasu mazaje ba sa son komawa gida?

5 – Mene ne abin da ake maka da ya fi burge ka idan za ka fita gida?

6 – Wane abu ya fi burgeka idan ka dawo gida?

7 – Kana ga rakiyar maigida da taryarsa na da muhimmanci?

8 – Kana iya yabawa rakiya da tarya da ake maka? Ta wacce hanya kake ganin haka?

RA’AYOYIN MAZAJE :
Na harhaɗe wadanda amsoshinsu ya zo iri ɗaya.

RUKUNI SABBIN AURE
Mu gaskiya mun fi buƙatar a ce sumbata tai yawa a cikin mu’amalarmu ta aure. Shi muka fi sha’awar samu a duk lokacin da za mu fita gida bayan an rako mu.

Kuma lalle Muna son rakiya har soro. A ganinmu haka na daga cikin kulawa, da nuna damuwa aƙalla.

RUKUNIN MATASA MASU AURE
1 – Yayin fita gida lalle a yi mana addu’ar neman halak, a je lafiya a dawo lafiya. Ta tabbata ka fita cikin tsafta da natsuwa.
2 – Yayin dawowarmu tarba mai kyau. A barka ka huta. A kaima ruwa ka yi wanka. A ba ka abinci.
3 – Muna ƙoƙari dawowa gida saboda kulawar da ake ba mu.
4 – Wasu maza ba sa son dawowa gida ne, saboda rashin zaman Lafiya da iyalinsu.
5 – Abin da ya fi burge mu yayin fita gida, addu’a da ake mana.
6 – Yayin dawowa fuskantar halin da muke ciki da tausaya mana.
7 – Tabbas rakiya da maraba na da muhimmanci domin tsantsar soyayya ce a ciki.
8 – Muna yaba wa matayenmu:Muna amsa gaisuwa , da yabon kwalliya.

RUKUNI MATASA MARASA AURE

Na farko duk da cewa ba mu da aure. Abin da mutum zai fi buƙata Idan zai fita gida. Matarsa ta duba shi tsaf. Duk wani abu da zai gyara shi ya zama fes. Ta shirya masa jikinsa ya kamata a ce, ta riga ta masa. Domin fa matar mutum tabbas ita ce mudubinsa.

Sai kuma ya zama in zai fita ƙarshen abin da zai kalla (last memory), ya zama ita ce a cikin siffa ta soyayya. In dai tai haka ma Shi kenan , yin haka zai taimaka sosai.

A taƙaice, har ma da bayanai sosai daga shugabanni da dattijai masu matuƙar amfani. Tare da nuni da yadda maza ke tsanani buƙata rakiya da maraba.

Litattafai da aka duba
Aure A Musulunci

Lacca Aure a Garin Katsina . Satimba 2019.

Men are from Mars Women are from Venus . John Gray, Ph.D.

labarin da ya wuceMATAR MALAM
Labarin na GabaYadda Ake Haɗaɗɗiyar Humra.
Amin Yusuf Gwamna
Sunana Amina Yusuf Gwamna Shugaba Kungiya Mace ta Musamman da ke kokari inganta rayuwar Mata da kanana Yara. Marubuciya litattafai hausa. Kuma Shugaba Makarantu Abu-Nusaiba Da ke Ring road, kano.