Ƙamus ɗin Hausa wanda yake bada ma’ana da bayanin kalma cikin harshen Hausa ayanar gizo-gizo cikin sauƙi
Baƙon dauro - Tana nufin cutar ƙyanda, wadda ƙananan ƙuraje ke fitowa a jiki gaba ɗaya. Idan ta yi tsamari tana haddasa kurumta, makanta da sauransu.
Misali; Cutar baƙon dauro ta yi sanadiyyar mutuwar yara da yawa a karkararmu.
ENG; Measles (A turance tana nufin ƙyanda)
Be beyond one’s reach - A turance tana nufin buwaya.
Misali; Kamfanin ya buwaya a duniya baki ɗaya.
HAU; Buwaya (Tana nufin shahara da mamaye ko ina)
Be on good terms with someone - A turance tana nufin jitu.
Misali; Sun jitu da juna shi yasa ba sa faɗa.
HAU; Jitu (Tana nufin shaƙuwa ko fahimtar juna)
Beard - A turance tana nufin gemu.
Misali; Ya aske gemunsa ranar Lahadi.
HAU; Gemu (Tana nufin gashin da yake fitowa a haɓar maza)
Beat - A turance tana nufin bugu.
Misali; Ɓarayin sun sha bugu a hannun 'yansanda.
HAU; Bugu (Tana nufin duka)
Become difficult to control - A turance tana nufin kangara.
Misali; Shagwaɓa yara na sa su a halin kangara.
HAU; Kangara (Tana nufin fitina ko gagara ko rashin ji)
Become Great - A turance tana nufin gawurta.
Misali; Kamfanin sun gawurta, yanzu sukan fitar da kayayyakinsu zuwa ƙasashen ƙetare.
HAU; Gawurta (Tana nufin shahara ko bunƙasa ko kai wa ƙololuwar matsayi)
Become Suddenly Angry - A turance tana nufin harzuƙa.
Misali; Ya harzuƙa da yawa shi yasa ya kai masa naushi.
HAU; Harzuƙa (Tana nufin saurin fushi)
Bed - A turance tana nufin gado.
Misali; Ya siyo gado saboda bikin 'yarsa.
HAU; Gado (Tana nufin abin da ake kwanciya a kai a yi bacci ko a huta)
Bed Bugs - A turance tana nufin kuɗin cizo.
Misali; Ɗakin Musa akwai kuɗin cizo da yawa, idan ka shiga sai ka kwaso.
HAU; Kuɗin Cizo (Tana nufin wani ƙwaro mai shan jini)