Ƙamus ɗin Hausa wanda yake bada ma’ana da bayanin kalma cikin harshen Hausa ayanar gizo-gizo cikin sauƙi
Kuturta - Tana nufin lalurar da ke sa ƙuraje a jiki, ta canja siffar mutum gaba ɗaya kuma yatsu su lanƙawashe.
Misali; Gwamnati ta daɗe da yaƙar cutar kuturta a ƙasar nan.
ENG; Leprosy (A turance tana nufin kuturta)
Kuturu - Tana nufin mai ɗauke da lalurar kuturta.
Misali; Ya ba wa kuturu sadaka a hanyarsa ta zuwa kasuwa.
ENG; Leper (A turance tana nufin kuturu)
Kuwwa - Tana nufin ƙara.
Misali; Yara na waje suna kuwwa saboda saukar ruwan sama na farko.
ENG; Shouting (A turance tana nufin kuwwa)
Kuyanga - Tana nufin baiwa mace.
Misali; Mallakar kuyanga sai masu hannu da shuni.
ENG; Female Slave (A turance tana nufin kuyanga)
Kuza - Tana nufin zuba ruwa da yawa.
Misali; Hindatu ta kuza ruwa a cikin shinkafar shi yasa ta yi luguf.
ENG; Pour much water (A turance tana nufin kuza)
Kuzari - Tana nufin ƙarfi da lafiya.
Misali; Jaririn yana da cikakken kuzari masha Allah.
ENG; Showing Energy (A turance tana nufin kuzari)
Kuɓewa - Tana nufin ɗaya daga cikin tsirrai da ake shukawa a lambu, ana amfani da ita don yin miya da magani da sauransu.
Misali; Tuwon Shinkafa da miyar kuɓewa muka ci yau da safe.
ENG; Okra (A turance tana nufin kuɓewa)
Kuɗi - Tana nufin abin da ake amfani da shi don yin cinikayya.
Misali; Duk abin da za ka siya sai ka biya kuɗi tukunna.
ENG; Money (A turance tana nufin kuɗi)
Kuɗin Cizo - Tana nufin wani ƙwaro mai shan jini.
Misali; Ɗakin Musa akwai kuɗin cizo da yawa, idan ka shiga sai ka kwaso.
ENG; Bed Bugs (A turance tana nufin kuɗin cizo)
Kwabo - Tana nufin ɗaya daga cikin nau'in kuɗin Najeriya da ake amfani da shi a da.
Misali; Kwabo ɗaya ake ba wa su Baba idan za su je makaranta da suna yara.
ENG; Penny (A turance tana nufin kwabo)