Yanayi A Nijeriya

0
811
Nijeriya tana da wurare daban-daban. Kudancin Kudu an bayyana shi da yanayi ɗuminta mai zafi, inda ruwan sama a shekara yake inci 60 zuwa 80 (1,500 zuwa 2,000 mm) a shekara. A kudu Maso Gabas akwai yankin Obudu Plateau. Ana samun filayen bakin teku a Kudu Maso Yamma da kuma kudu Maso Gabas.
An ayyana wannan yanki na yankin kudu sosai a matsayin “fadamar ruwan gishiri”, wanda kuma aka fi sani da daushin mangrove saboda yawan mangroves a yankin. Arewacin wannan akwai gandun ruwa mai daɗi, wanda yake ɗauke da tsire-tsire daban-daban daga fadamar ruwan gishiri, kuma arewacin wancan shi ne dajin.
Yankin da ya fi kowane yanki shimfida kasa a NIjeriya shi ne na kwaruruka na kogin Neja da Benuwai (wanda ya haɗe ya zama sifar Y). Ta kudu maso yamma na ƙasar Nijar akwai tuddai “mai ƙarko”. A kudu maso gabashin Benuwai akwai tsaunuka da tsaunuka, waɗanda suka samar da Mambilla Plateau, mafi tuddai a Nijeriya. Wannan tsaunukan ya ratsa ta kan iyaka da Kamaru, inda tsaunin tsauni yake daga cikin Bamenda Highlands na Kamaru.
Yankin da ke kusa da kan iyaka da Kamaru kusa da gabar teku yana da dazuzzuzzukan daji da kuma wani yanki na gandun dajin bakin teku na Cross-Sanaga-Bioko, muhimmiyar cibiya ta rayuwar halittu masu yawa. Wuri ne don birin rawar soja, wanda aka samo shi a cikin daji kawai a cikin wannan yankin da kuma kan iyakar Kamaru.
Yankunan dake kewaye da Calabar, Jihar Kuros Riba, kuma a cikin wannan dajin, an yi imanin cewa suna ɗauke da mafi girma a duniya na malam buɗe ido. Yankin Kudancin Nijeriya tsakanin Neja da Kuros Ribas ya rasa yawancin dajinsa, saboda ci gaba da girbi ta ƙaruwar yawan jama’a, tare da maye gurbinsa da ciyawa (duba gandun daji na Canja-Niger).
Duk abin dake tsakanin Kudu maso Kudu da Arewa mai nisa shi ne savannah (murfin ita ce mara mahimmanci, tare da ciyawa da furanni dake tsakanin bishiyoyi). Ruwan sama ya fi iyakancewa, zuwa tsakanin milimita 500 zuwa 1,500 (20 da 60 a) a shekara. Yankuna uku na savannah su ne Guinean forest-savanna mosaic, Sudan savannah, da Sahel savannah. Guinan Guinea-savanna mosaic filayen babban ciyawa ne da bishiyoyi suka katse. Sudan savannah iri ɗaya ce, amma tare da gajerun ciyawa da gajerun bishiyoyi.
Sahel savannah ya ƙunshi yankuna na ciyawa da yashi, wanda ake samu a Arewa maso Gabas. A yankin Sahel, ruwan sama bai wuce milimita 500 (20 a) a kowace shekara ba kuma hamadar Sahara tana cin karenta babu babbaka. A gaɓar Arewa maso gabashin ƙasar nan akwai tabkin Chadi, wanda Nijeriya ta yi tarayya da ƙasashen Nijar, Chadi da Kamaru.
labarin da ya wuceYanayi A Nijeriya
Labarin na GabaHalittun Tsirrai A Najeriya
Khadija Yusha'u (Amira)
Khadija Yusha'u (Amira) Babbar ɗalibar Addini ce, wacce ta karanci abin ci da lafiyar sa (Food and Nutrition) da kuma ƙwararriyar mai haɗa abin ci da kuma koyar da aikin hannu.