Nijeriya A 1903 Tarihin Nijeriya Kashi Na (4)

0
552
A cikin shekarar 1903, nasarar da Turawan Ingila suka yi, a yaƙin Kano, ya ba su damar dabaru wajen kwantar da zuciyar Masarautar Sakkwato, da wasu sassa na tsohuwar Daular Bornu. A ranar 13 ga Maris, 1903, a farfajiyar kasuwar Sakkwato, Vizier na karshe na Khalifancin ya amince da sarautar Ingila.
Masarautar Burtaniya ta naɗa Muhammadu Attahiru II a matsayin sabon Halifa. Fredrick Lugard ya kawar da Khalifanci, amma ya riƙe matsayin Sultan a matsayin salama a sabuwar ƙungiyar kare haƙƙin Arewacin Nijeriya. Wannan ragowar ya zama sananne da “Majalisar Sarkin Musulmi ta Sakkwato”. A watan Yuni na shekarar 1903, Turawan Ingila suka ci ragowar sojojin Attahiru I suka kashe shi; ya zuwa 1906 tsayayya da mulkin Ingila ya ƙare.
A ranar 1 ga Janairu, 1914, Birtaniyya ta haɗa kai da Kudancin Najeriya ta tare da Arewacin Nijeriya a cikin Kaftin da Nijeriya. A gwamnatance, Najeriya ta kasance cikin rarrabuwa a Tsakanin Arewacin da Kudanci da kuma Legas. Mazauna yankin na Kudu sun ci gaba da hulɗa, da tattalin arziƙi da al’adu, tare da Birtaniyya da sauran Turai don tattalin arzikin bakin teku.
A 1953 tambari tare da hoton Sarauniya Elizabeth II Makarantun Kiristoci sun kafa cibiyoyin ilmi na Yammaci. A ƙarƙashin manufar Biritaniya na mulkin kai tsaye, da kuma tabbatar da al’adar Musulunci, Crown bai karfafa ayyukan masarautan kirista a Arewaci ba, sashen Musulunci na ƙasar.
Wasu Oban Kudu sun sami zuwa Burtaniya don neman karatu. Bayan samun ‘yanci a shekarar 1960, bambance-bambance na yanki a cikin damar samun ilmin zamani, ya zama alama. Gasar, koda yake ba ta faɗi ƙima ba, ta ci gaba har zuwa yau. Rashin daidaituwa tsakanin Arewa da Kudu ya bayyana a rayuwar siyasar Nijeriya kuma.
Misali, Arewacin Nijeriya ba ta haramtawa bawa ba, har sai a shekarar 1936 yayin da a sauran sassan Nijeriya aka soke bautar ba, da jimawa ba, bayan mulkin mallaka.
Bayan Yaƙin Duniya na II, saboda martabar ci gaban ƙasan Nijeriya da buƙatuwar samun ‘yanci, gundumomin da suka sami nasara daga masarautar Burtaniya, sun sa Nijeriya ta zama mai cin gashin kanta a kan wakili kuma tana ƙaruwa da tsarin tarayya.
A tsakiyar karni na 20, wani babban yunƙuri na ‘yanci ya mamaye duk fadin Afirka. Nijeriya ta samu ‘yanci a shekarar 1960.
labarin da ya wuceZamanin Mulkin Mallaka (1500-1800) Tarihin Nijeriya kashi Na Biyu(2)
Labarin na GabaYadda Ake Gyara Farcen Turaren Wuta
Khadija Yusha'u (Amira)
Khadija Yusha'u (Amira) Babbar ɗalibar Addini ce, wacce ta karanci abin ci da lafiyar sa (Food and Nutrition) da kuma ƙwararriyar mai haɗa abin ci da kuma koyar da aikin hannu.