Sojojin Nijeriya

0
494

An tuhumi sojojin na Nijeriya da kare Tarayyar Nijeriya, da tallata muradun tsaron duniya a Nijeriya, da tallafawa ƙoƙarin wanzar da zaman lafiya, musamman a Yammacin Afirka. Wannan tallafi ne ga koyarwar wani lokaci ana kiranta Pax Nigeriana.

Sojojin Nijeriya sun ƙunshi SOJOJIN ƘASA, SOJOJIN RUWA, da SOJOJIN SAMA. Sojoji a Nijeriya sun taka rawar gani a tarihin ƙasar tun samun ‘yancin kai. Juntas daban-daban sun ƙwace ikon ƙasar kuma suka mulke ta a mafi yawan tarihinta. Zamanta na ƙarshe na mulkin soja ya ƙare ne a shekarar 1999 biyo bayan mutuwar ba-zata da tsohon mai mulkin kama-karya Sani Abacha ya yi a 1998. Magajinsa, ABDULSALAM ABUBAKAR, ya miƙa mulki ga zaɓaɓɓen shugaba wato Olusegun Obasanjo na dimokuradiyya a shekara 1999.
A matsayinta na ƙasar da ta fi kowace ƙasa yawan jama’a a Afirka, Nijeriya ta sake tura sojojinta a matsayin rundunar wanzar da zaman lafiya a Nahiyar. Tun daga 1995, an tura sojojin Nijeriya, ta hanyar umarnin ECOMOG a matsayin sojojin kiyaye zaman lafiya a Laberiya (1997), Ivory Coast (199i- 1997), da Saliyo (1997 – 1991). A ƙarƙashin wani umarni na Tarayyar Afirka, ta girke dakaru a yankin Darfur na Sudan don ƙoƙarin samar da zaman lafiya.

Domin sanin cikakkun bayanai a kan sojojin Nijeriya danna nan

labarin da ya wuceDokar Nijeriya
Labarin na GabaTa Yaya Zan Gina Ƙwaƙwalwar Jaririna Tun Yana Ciki?
Khadija Yusha'u (Amira)
Khadija Yusha'u (Amira) Babbar ɗalibar Addini ce, wacce ta karanci abin ci da lafiyar sa (Food and Nutrition) da kuma ƙwararriyar mai haɗa abin ci da kuma koyar da aikin hannu.