Mecece Ƙwaya?

0
78

khairatu.shehu

Hukumar NDLEA ta bayyana mece ce ƙwaya kamar haka: Ƙwaya ita ce dukkanin wani abu da za a sha ko a haɗiya ko a shaƙa kuma dalilin haka ya kawo canjin yanayin jiki ta hanyar samun kuzari ko kuma ya kawo kasala ko ya haifar da canjin ƙwaƙwalwa ko tunani.

Dokar hukumar kula da ingancin abinci da magunguna ta Nijeriya ta shekara ta 2004 ta bayyana cewa magani shi ne:

Duk wani dangin itatuwa da ganyayyaki da dabbobi da ma’adanai waɗanda za a iya sarrafa su a mayar da su wani abu, sannan a tallata da kuma sayar da su domin amfani da shi ga:

-Kariya ko magani ko kuma matsa wani abu na jikin ɗan Adam da dabba.

-Ya gyara ko ya daidaita, ko kuma sauya tsari na abubuwan da suke sarrafa jikin ɗan Adam ko dabba

-Sannan ya bambanta nau’o’in abubuwan da suke sarrafa jikin ɗan Adam ko ƙwari masu tafiya a ƙasa ko tashi sama, Ko kuma su sauya ko su dagula tsarin halittar ɗan Adam ko dabba.

Har ila yau kundin Black’s Law Dictionary ya bayyana magani a matsayin:

-Duk wani abu da zai haifar da wani abu ko ya warkar ko ya yi magani ko ya kare kowace irin cuta

-Duk abin da Allah ya halitta na tsiro ko kuma abubuwan da wasu ƙwari da tsuntsaye da dabbobi da ganyayyaki da itatuwa suke samarwa, a yi amfani da su don su sauya jikin ɗan Adam ko dabba ko kuma su taɓa hankalinsa.

Ita kuma hukumar lafiya ta duniya wato WHO ta bayyyana magani a matsayin:
-Duk abin da zai sauya abu ɗaya ko abubuwa masu yawa na jikin mutum ko dabba.

Danna nan don karanta Su Wanene Matasa?

Edita@rumasau-kallamu

labarin da ya wuceAddu’ar Da Ake Yi Idan Za a Yanka Dabba Ko Soke Ta
Labarin na GabaMatakin Fara Karatu Da Rubutun Hausa
Ado Ahmad Gidan Dabino
Shahararren marubucin littattafan Hausa ne a Najeriya, sannan mai shiryawa da bayar da umarni sannan ɗan wasa ne a shirin finafinan Hausa kuma ɗan jarida. Tare da shi aka kafa wasu ƙungoyoyi na marubuta da masu shirya finafinai. Gwamnatin Tarayyar Nijeriya ta karrama shi da lambar yabo ta ƙasa mai taken, Member of the Order of the Niger (MON) bisa hidimta wa jama'a da yake yi a cikin ayyukansa.