Yadda Ɗabi’ar Tsotson Ɗan Yatsa Take (FINGER SUCKING)

0
41

Tsotson ɗan-yatsa, musamman babban ɗan-yatsansa (thumb), ɗabi’a ce wacce Jarirai suke yi da ƙananan yara ‘yan wata 6 zuwa shekara 5. Wannan ɗabi’a tana faruwa ga Jarirai tun suna cikin mahaifa, idan aka yi awon Ultrasound akan iya ganin jariri yana tsotson babban ɗan yatsansa.

Yara da Jarirai sukan yi tsotsan ɗan yatsa ne domin su jiyar da kansu daɗi, ko barci mai daɗi. Wannan ba matsala ba ne. Suna ɗaukarsa kamar suna shan nono ne, don haka sai su sami nutsuwa idan suna yi.

Amma idan yaro ya wuce shekara 5 yanayin ɗabi’ar tsotson ɗan-yatsa, to, za ta iya haddasa masa matsalolin daidaituwar haƙora (orthodontics issues), kamar:

  • gantso (dental misalignment),
  • ko rashin daidaiton tsawon haƙora (open bite teeth),
  • ko matsalar girman ƙashin muƙa-muƙi (jaw growth issues),
  • ko matsalar magana yadda zai sha wahala wajan furta wasu kalmomin irinsu “S” “the,
  • ko matsalar tsaftar (hygiene problem)

Tsotsan yatsa yana iya kawo yaɗuwar ƙwayoyin cuta daga hannu zuwa baki, sannan zai iya haddasa cuttutuka kamar ciwon ciki, gudawa, ko maƙogwaro, da sauransu. Iyaye za su iya ƙarfafawa ‘ya’yansu gwuiwar daina tsotson ɗan-yatsa ta hanyar:

1. Yin musu bayanin rashin amfanin tsotson ɗan-yatsa.

2. Samar musu da kayan wasa waɗanda za su ɗauke musu hankali daga tsotson ɗan-yatsa.

3. Sanya musu safar hannu ko abubuwa masu ɗanɗanon ɗaci (bitter) amma ba masu cutarwa ba, kamar ganyen shuwaka, ganyan maina a hannu, saboda ɗacin ya hana su tsotson ɗan-yatsan.

Kodayake wannan ba dole ba ne ya yi tasirin hana wani yaron tsotson ɗan-yatsa, saboda a lokacin yaye wasu matan sukan shafa abu mai ɗaci a nipples ɗinsu, amma hakan ba ya hana wani yaron shan nonon.

Karanta Yadda Tsiron Mahaifa Yake (UTERINE FIBROIDS)

Edita@rumasau-kallamu

labarin da ya wuceMalamai, Malanta Da Hanyoyin Sada Zumunta A Yau (1)
Labarin na GabaMijin Marigayiya Babi Na Biyar