Wasu Daga Malamai A Ilori

0
37

Malam Musa Akalanbi

Shi ne mashahurin Malami, Musa Ɗan Abubakar Ɗan Hassan Alkasinawiy. An ce iyayensa sun je Ilori daga Katsina don yaɗa Addinin Musulunci. An haifi Malam Musa a garin Ilori.

Ya yi karatu a wurin mahaifinsa har ya haddace Alƙur’ani kuma ya shiga fannonin ilmi har ya tumbatsa a fannin Tafsiri da Hadisi. Makarantarsa cike ta ke da ɗalibai sama da ɗari Uku. Bai gushe ba yana koyarwa har ya rasu a shekarata 1970.

Malam Muhammadul Ghali Ilori

An ce zuriyarsa sun zo daga ƙasar Mali. An haifi Muhammad Ghali a garin Ilori kuma ya yi karatu a hannun mahaifinsa har ya zama malami masanin Alƙur’ani. Malam Ghali ya yi tafiye-tafiye Izuwa ƙasashen Yarabawa kamar Ibadan da Ikirun don koyar da Addini. An ce mafiya yawan Malaman Yarabawa sun yi karatu a hannunsa, kamar su Alhaji Ibrahim Giɗaɗo da Alhaji Sulaiman Limamin Juma’a Na Ikirun. Malam Ghali ya rasu a shekara ta 1974.

Alpa Anla

Shi ne Alhaji Abubakar Alkasinawiy, Wanda aka fi sani da Alpa Anla, ma’ana, babban Malami. An haife shi a cikin shekara ta 1913. Ya haddace Alƙur’ani tun da yarintarsa. Har ya zama hamshaƙin malami. Ya cigaba da koyarwa har rasuwarsa.

Domin karanta cikakken bayani a kan Misalan Malaman Nufawa A Ƙarni Na Ashirin danna nan.

Domin karanta cikakken bayani a kan Misalan Waƙafi Ababen Koyi A Tarihin Musulunci danna nan.

Wannan bayanin an ciro shi ne daga Littafin Tsarin Tsangayun Alƙur’ani A Arewacin Najeriya; Tarihin Su Da Zamantakewar Su Da Hanyoyin Raya Su; wanda Dr. Sunusi Iguda Ƙ/Nasarawa ya wallafa shi; domin karanta cikakken Littafin danna nan.

labarin da ya wuceMisalan Malaman Nufawa A Ƙarni Na Ashirin
Labarin na GabaMakaɗi a Sarrafa Harshen Waƙa