Mallakar Miji

0
8

Ya zama dole akan waɗanda suke so su mallake mai gidansu, su iya waɗannan abubuwan, kamar yadda sheikh Halliru Maraya Kaduna, Shiekh Aminu Daurawa Kano da Malam Suraj Yunus Kudan suka faɗa kamar haka:

1. Girki: Girki yana ɗaya daga cikin abin da mace takan iya mallake mijinta da kuma kammala abinci akan lokaci, saboda dukkanin mutumin da yake rayuwa a doran ƙasa, to yana buƙatar abinci, kamar yadda Allah (subhanahu wata`ala) yace acikin alƙur`ani mai girma

”ku ci ku sha” a kuma cikin wata ayar yace ”ku ci daga cikin tsarkaka”. Sannan kuma da iya abinci kala-kala daban-daban da kayan abinci guda ɗaya. Misali dawa, ta iya yin ɗan-wake, tubani, tuwo, gauɗa,’yarsalo (waina) da kunu.

2. Tsabta: Tsabta cikon addini kamar yadda Hausawa suke faɗa, haka kuma annabi Muhammad (sallallahu alaihi wasallam) yace “tsabta tana daga cikin yankin imani”. Saboda haka, tsabta tana ɗaya daga cikin abubuwan da mace kan iya mallake mijinta fiye da yadda take tunani, kodayaushe gidan mijinta a cikin tsafta, sannan kuma ke ma kanki a cikin tsabtar har ma da ‘ya’yanki.

3. Kwalliya: Kwalliya tana ɗaya daga cikin abubuwan da mace za ta iya mallake mijinta a kowanne lokaci, musamman ta iya fari da ido da murmushi mai sace zuciyar mijinki, wanda zai ɗauke hankalin mijinki da kawar masa da duk irin abin da yake damunsa cikin zuciyarsa.

4. Tafiya: Iya tafiya ita ma na ɗaya daga abubuwan da mace za ta iya ɗauke hankalin mijinta musamman lamɓo, rangwaɗa, kina tafiya kina rangwaɗe-rangwaɗe.

5. Magana: Iya furuci ko magana ita ma na ɗaya daga cikin abubuwan da mace za ta iya mallake mijinta, idan ya yi mata magana ko ya tambayeta wani abu sai ta mayar masa a cikin tausasawar zukata da lanƙwasa harshe, sannan ta iya gunna da ƙalƙala sugura haɗi da kubra.

Sannan kuma iƙlabi a cikin magana har ma idgami, duk a cikin magana tsakanin mata da mijinta. Bugu da ƙari ma har ikfai da izhari duk a cikin magana da dai sauran su, duk a cikin kalamai tsakanin ango da amarya.

Danna nan don karanta yadda ake yi wa maigida a lokacin fushi

Edita; Rumasa’u Muhammad Kallamu

labarin da ya wuceCinikin Bayi A Tarihin Afrika Kashi Na Huɗu
Labarin na GabaDabarun Bunƙasa Noman Masara