Idan mace tana da juna biyu, takan sami sauye-sauyen zubar sinadarai (hormones) a cikin jikinta. Wannan zai iya sanya mata zubar jini. Mai yiwuwa ne ta riƙa ganin ɗigon jini ba mai yawa ba a pant ɗinta. Irin wannan jinin bai cika zama matsala ba. Amma idan ya yi yawa sosai, to, ya kamata ta tafi asibiti domin ta ga likita.
Abubuwan da suke haifar da zubar jini a first trimester sun haɗa da:
1. Implantation, wato lokacin da ƙyanƙyasasshen ƙwai na haihuwa yake ƙoƙarin maƙalewa a jikin mahaifa.
2. Cervical polyp, wato zazzagowar mahaifa
3. Jima’i ko kuma sanya wani abu a cikin farji wanda zai iya haifar da samun rauni ko kujewa a jikin fatar farji
4. Miscarriage, wato lalacewar ciki
5. multiple babies, wato juna biyu mai ɗauke da ‘ya’ya fiye da ɗaya
6. Ectopic pregnancy, wato juna biyun da yake zama a bayan mahaifa maimakon cikin mahaifa
7. Molar pregnancy, wato cikin karya ba na gaskiya ba
8. Subchorionic hemorrhage, wato zubar jinin da yake faruwa idan mabiyiya ta rabu da jikin mahaifa
9. Infection, wato kamuwa da wasu ƙwayoyin cututtuka.
SANNAN ZUBAR JINI A CIKIN WATA UKU NA BIYU KO KUMA UKUN ZANGO NA ƘARSHEN SAMUN JUNA BIYU (SECOND AND THIRD TRIMESTER HAEMORRHAGE)
Zubar jini a lokacin da ciki ya shiga second trimester ko third trimester ya fi zama hatsari ga mai juna biyu, domin yana nuna cewa akwai wata babbar matsala da juna biyunta. Abubuwan da suke haddasa shi sun haɗa da:
1. Cervix problems, wato matsalolin da suka shafi mahaifa kamar kumburi, tsiro, ko samuwar ruwan ciwo a cikin mahaifa.
2. Placental abruption, wato rabuwar cibiyar jariri daga jikin mahaifa ko kuma rabuwarta daga jikin mabiyiya, da sauransu.
ZUBAR JINI BAYAN HAIHUWA (POSTPARTUM HAEMORRHAGE)
Wannan yana nufin zubar jini daga farjin mace bayan ta haihu. Hakan ba zai zama a cikin matsala ba sai idan ya kasance ya yi yawa, kamar a ce tana jiƙa pads guda biyu ko kuma fiye da biyu a cikin awa ɗaya. Abubuwan da suke haddasa shi su ne:
1. Samuwar ƙari (tear) a farjin mace a lokacin haihuwa ko kuma samuwar rauni a jikin mahaifarta
2. Fashewar wasu daga cikin jijiyoyin da suke kai jini zuwa cikin mahaifa
3. Samuwar ƙwayoyin cuta a cikin mahaifa, da sauransu.
Idan mace ta fuskanci zubar jini a ɗaya daga cikin lokutan da na faɗa a sama, to, ya kamata ta tafi asibiti ne domin a bincika a gane abinda ya haifar mata da matsalar. Daga nan za a ɗauki matakin da ya dace da irin matsalar da take da ita.
A kowane lokaci ana shawartar mata masu juna biyu da su fara zuwa awo da wuri, kuma su guji shan magani idan ba likita ya ba su ba, domin a can ne za a buɗewa mace file wanda za a riƙa rubuta tarihin matsalarki, aune-aunen da aka yi mata, magungunan da aka ba ta, da kuma nasarori ko akasin haka da aka samu. Kun ga kenan idan maganin ya haddasa wata matsala, to, za a shawo kanta a cikin sauƙi.
Don karanta Duhun Matse-Matsi [DARKNESS OF INNER THIGH] danna nan
Edita@rumasau-kallamu