Tarihin Farfesa Abdallah Uba Adamu

0
26

SALMANU FARISS ADAMU

Wannan Shi ne Farfesa Da Ya Kafa Tarihi A Duk Faɗin Najeriya.

Farfesa Abdallah Uba Adamu, ɗan asalin unguwar Daneji a Kano, da ya kafa Tarihin zama Farfesa na farko sau biyu a fannoni daban-daban a Najeriya a Jami’ar Bayero, Kano. Ya zama Farfesa na farko a Science Education a 1997, sannan a Media and Cultural Communication a 2012. Shi kaɗai ne a Arewacin Najeriya da ya sami wannan nasara, yayin da mutum uku kacal ne a Najeriya gaba ɗaya.

Baya ga koyarwa da bincike, ya shahara wajen nazarin Hausa, Tarihi, Al’adu, fina-finai, da tasirin kafofin sada zumunta, har ma ya ƙirƙiri haruffan Hausa masu lanƙwasa (ɓ, Ɓ, ɗ, Ɗ, ƙ, Ƙ) a kwamfuta a shekarun 1990. Ya shugabanci National Open University of Nigeria (2016–2021) tare da kawo sauye-sauye a tsarin karatun nesa, ya gabatar da shahararren jawabin Sunset at Dawn, Darkness at Noon (2004), kuma ya koyar a jami’o’in ƙasashen waje ciki har da Poland, Amurka da California Berkeley.

Duk da irin wannan manyan nasarori, Farfesa Adamu ya kasance mutum mai barkwanci, sauƙin kai, da shahara a kafofin sada zumunta.

Karanta Sababbin Karin Maganar Hausa

Edita@rumasau-kallamu

labarin da ya wuceMasu Rera Waƙa