Waƙar Ban Mutu Ba (Fati Nijar)

0
24

 Mawaƙiya : Fati Nijar 

G/Waƙa: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

 Ba ta mutu ba. 

Jagora : Ya jama’a ga ni da rai, 

Fati Nijar ban mutu ba, X2 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

 Ba ta mutu ba. X2 

Jagora : Nai sallama gare ku dukkan al’umma,  

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba

Jagora: Waƙa nake sai ku saurara kuma, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Na sanar da ku kan ƙorafin, 

: Da ake ta yi na yi gaba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba. 

Jagora : Rannan da safe na ji ana tai min waya,                                 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Wajen sau biyar duk jama’a na tambaya, 

 ‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Wai gaske ne Fati Nijar, 

: Ta mutu ko ba ta mutu ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba. 

Jagora: Sai na ce musu Fati ne ke maggana,

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Ban san irin wannan kalamai ƙanƙana, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Kui haƙƙuri Allahu in dai yai niyya, 

: Ba zai bar ni ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba. 

Jagora: Masu faɗin haka, 

: Wai shin me ta tsare muku? 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba. 

Jagora: Ku faɗa mana ko kuma laifi tai muku, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba. 

Jagora: Kui wa Allah zancenku ya zama alheri, : Ba sharri ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba. 

Jagora: Ya jama’a ga ni da rai, 

: Fati Nijar ban mutu ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba.

Jagora : Wani maƙaryacin gari, 

: Ya je yana ta faɗin haka, 

‘Y/Amshi : Ba ta mutu ba, 

Jagora : Wai yana faɗin kabarina shi ma yai haƙa, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Ƙarya kake ga ni da rai, 

: Fati Nijar ban mutu ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba. 

Jagora : Ya jama’a ku dinga zancen alheri, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Ko kui shiru, 

: Don kar ma kui sharri, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Wannan magana Annabi ne ya faɗa, 

: Jama’a ba Binta ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba. 

Jagora : Roƙo nake Allah don Almusɗafa, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Dukkan sharri, 

: Kadda ka bar shi ya ƙarfafa, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Ka ije mini kai min abin da mutum, 

: Ba zai cuce ni ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba. 

Jagora: Nai gaisuwa dukkan masoya bai ɗaya,

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: An mun sharri har ƙasarmu gaba ɗaya, 

‘Y/Amshi: Ba ta mutu ba, 

Jagora: Ku yi haƙuri ga ni da rai, 

: Fati Nijar ban mutu ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba. 

Jagora: Ya jama’a ga ni da rai, 

: Fati Nijar ban mutu ba, 

‘Y/Amshi: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba, 

: Ayyaraye ga ta da rai Fati Nijar, 

: Ba ta mutu ba.

Edita; Rumasa’u M. Kallamu

labarin da ya wuceTaƙaitaccen Tarihin Hajiya Fati Nijar 
Labarin na GabaCinikin Bayi A Tarihin Afrika Kashi Na Ɗaya
Prof. Sa’idu Muhammad Gusau
FARFESA SA'IDU MUHAMMAD GUSAU, An haife shi a Gusau jihar Sakkwato, (Maris 24, 1952). Ya yi karatun firamare na Islamiyya daga 1965-1969, ya je kwalejin sarkin Musulmi Abubakar daga Junairu 1970 zuwa Yuni 1973. Ya yi Diploma, Digiri Na farko (B.A), na biyu (M.A) da Digiri na uku (Ph.D) duk a jami'ar Bayero, Kano.