fbpx
Gida Liƙau(tags) Tarihi

liƙawa: tarihi

Yabo Daga Waƙar Maryam Fantimoti

0
Kamar Aminuddeen Ladan Abubakar (Alan Waƙa); Zabiya Maryam Sale Fantimoti ita ma ba a bar ta a baya ba, ta yi waƙoƙin yabo da...

Yadda Ma’anar Roƙo Take

0
Cibiyar Nazarin Harsunan Nijeriya (2006:374), ta bayyana roƙo da cewa; "Sana'ar maroƙa ta yi wa mutane kirari ko yabo don a yi musu kyauta"...

Taƙaitaccen Tarihin Kamilu Almajirin Mawaƙa

0
An haifi Kamilu Hussain a shekarar 1980 a ƙauyen Beta Ƙaramar Hukumar Sumaila da ke Jihar Kano a Tarayyar Nijeriya. Cikakken sunansa shi ne...

Yabo Daga Waƙar Aminu Alan Waƙa

0
Aminuddeen Ladan Abubakar (Alan Waƙa) ya yi wa Farfesa Gusau waƙoƙin yabo da dama; amma a wannan takarda an ɗauki waƙa ɗaya mai taken...

Taƙaitaccen Tarihin Ƙasar Hausa

0
Alhassan (1981:1) ya bayyana Ƙasar Hausa ta asali tana Afirka ta Yamma; a farfajiyar dake tsakanin hamadar sahara da dazuzzukan da suka doshi gaɓar...

Al’amuran Muhalli A Nijeriya

0
Yankin Delta na Nijeriya, gida mai babbar masana'antar mai, yana fuskantar mummunar malalar mai da sauran matsalolin muhalli, waɗanda suka haifar da rikici. Kula da...

Shimfidar Ƙasa (Nijeriya)

0
Najeriya tana yammacin Afirka a gabar tekun Guinea kuma tana da faɗin 923,768 km2 (356,669 sq mi), hakan yasa ta zama ƙasa ta...

Nijeriya A 1903 Tarihin Nijeriya Kashi Na (4)

0
A cikin shekarar 1903, nasarar da Turawan Ingila suka yi, a yaƙin Kano, ya ba su damar dabaru wajen kwantar da zuciyar Masarautar Sakkwato,...

Tarihin Farko Na Nijeriya (1500 BC- 500 AD)

0
Aikin wayewar Nok na Nijeriya ya bunƙasa ne tsakanin 1,500 BC zuwa AD 200. Ya samar da adadi mai ɗauke da sikandire na rayuwa...

Taƙaitaccen Bayani A kan Nijeriya

0
Nijeriya ƙasar tarayya ce da take da jihohi 36 da Babban birni tarayya guda (1). Kowace jiha rukuni ce ta siyasa mai cin gashin...