Asalin Kiɗan Fiyano

0
457

Encyclopedia Americana (2003), ta bayyana cewa, a shekarar 1709;

Fiyano – Bartolommeo Cristofori ya ƙirƙiri wani abin kiɗa da ake kira gravicembalo col piona e forte. Wanda yake samar da sautin piano (soft) da forte (loud). Daga haka aka samu sunan pianoforte ko fortepiano. Daga haka aka gajerce sunan zuwa piano.

Binta (2011:76) ta bayyana cewa “Ana jin mutumin da ya fara ƙirƙiro fiyano, shi ne Bartolemo Cristofori ɗan ƙasar Italiya. Mawaƙi kuma ƙwararre a kan sanin kayan kiɗa wanda kuma iyalan Medici suka riƙe shi.

Amma zuwa ƙarshen 1700, kiɗa da fiyano ya zamo abin zaɓi ga masu haɗa kiɗa da kuma su kansu mawaƙan”.

Zainab (2009:83) ta bayyana asalin fiyano daga ƙasar Italy aka ƙirƙire shi, tun a ƙarni na sha tara (19), kuma Pianoforte shi ne cikakken sunanta, kuma sunan asali. Pianoforte ita ce nau’in fiyano na farko da aka fara samu. Mawaƙi mai amfani da fiyano ana kiransa pianist. Akwai wasu abubuwa da suka haɗu, suka tayar da fiyanon kamar strings da keys da pedal da pianostool.

Enclyclopedia Americana (2003) da Concise English Dictionary (2006), sun ƙara bayyana cewa, fiyanon na da nau’o’i biyu cikinsu akwai: Grand Piano da Upright Piano.

Grand piano ita ce wadda take da madannai guda tamanin da takwas (88), hamsin da biyar (55) farare ne, su kuma baƙaƙe talatin da shidda (36) ne. Ana latsa madannan tsawon inci 3/8 (9.6 mm). Ita Upright piano tana da wasu ɓangarori na grand piano, sai dai akwai ‘yan bambance bambance a tsarinsu.

Domin karanta cikakken bayani a kan Wuraren da Ake Kiɗan Fiyano (Situdiyo)

labarin da ya wuceShinkafa Mai Ƙwai
Labarin na GabaYadda Ake Danbun Masara