Kammalawa A Cikin Bincike Mai Taken Adabin Kasuwar Kano

0
22

A wannan bincike mai suna Adabin Kasuwar Kano: Nazari da Sharhi Game da Ƙagaggun Labaran Hausa (1984-2008), an yi nazarin abubuwa da dama.

A babi na farko an yi bitar ayyukan da suka gabata waɗanda masana suka yi sannan an kalli dalilin gudanar da wannan binciken da iyakar binciken da manufar binciken da kuma hanyoyin da aka bi aka gudanar da wannan binciken.

A babi na biyu kuma an dubi ma’anar ƙagaggun labaran Hausa da kuma samuwar ƙagaggun Labaran Hausa  irin su tatsuniya da labarai da ƙissa da kuma tarihihi, sannan aka kalli yadda waɗannan labarai suka haɗu da baƙi, kuma an kalle su a zamanin da Larabawa suka zo ƙasar Hausa da kuma zamanin zuwan Turawa.

Sannan a babi na uku an yi nazarin adabin kasuwa a duniya, wato irin yadda aka samar da adabin kasuwa na sarauniya Elizabeth a Ingila da adabin talakawa na Kitsch a Jamus da na adabul mu’athir na Larabawa da na garin Inyamurai Onitsha, a Nijeriya, sannan aka kalli matakan gane adabin kasuwa tun daga jigogi da marubuta da makaranta da kuma yadda ake kasuwancin waɗannan littattaffai.

A babi na huɗu an yi nazarin adabin kasuwa a ƙasar Hausa tun daga samuwarsa  da kuma zanguna guda huɗu da ya taka; 1984 zuwa 1989 da 1990 zuwa 1995 da 1996 zuwa 2001 da kuma na ƙarshe 2002 zuwa 2008.

Shi ma an kalli siffofinsa da matakansa na gini tun daga yanayin shafuka da jigo da yanayin bugu da kuma yanayin masu saye da sayarwa., sannan an yi nazarin Muhawarorin da aka yi ta tabkawa a cikin jaridu da mujallun Hausa tun daga farkon shekarun 1990 zuwa 2001

A babi na biyar an yi nazari da sharhi na wasu littattafan da  suka tuzgo daga waɗannan littattafai, an ɗauki ɗaya daga kowane zango. A shekarar 1984 zuwa 1989 an yi nazarin littafin Rabin Raina, sai a zango na biyu, 1990 zuwa 1995 aka yi nazarin So Jinin Jiki da kuma zango na uku aka ɗauki Ina Son Sa Haka, sai na ƙarshe a zango na huɗu aka yi nazarin littafin Mace Mutum.

Saboda haka za a iya cewa daga ɗan abin da aka kalato a wannan aikin an fahimci cewa lallai akwai abin da ake kira Adabin Kasuwa. An kuma gano cewa Adabin Kasuwar Kano, adabi ne wanda ya yi kama da adabin Sarauniya Elizabeth a Ingila da adabin Talakawa na Kitsch a Jamus da adabul mu’athar na Larabawa da Adabin Kasuwar Onitsha da sauran adabin yayi da aka yi a sassan duniya ta fuskar siffofinsa da matakansa na gini, tun ma ba ta yanayin bugu da jigo da kuma yanayin masu sayarwa da masu karantawa ba.

Haka kuma yana daga cikin abin da aka gano a wannan aikin ra’i irin na Adabin Kasuwar Kano abu ne wanda ya ratso al’ummu daban-daban, haka kuma adabi ne wanda ya shafi kowa-da-kowa a al’umma, mai sauƙin ganewa, mai arha ga mai son ya mallaka, mai kuma wata ayyanannar manufa.

Sannan an gano cewa an rubuta littattafai na adabin Kasuwar Kano da yawa kuma an samar wa al’umma da su. Daga shekarar 1984 zuwa 2008 wannan bincike ya sami ganin littattafai 712. Haka kuma an fahimci cewa adabi ne wanda marubuta da manazarta da masana iri-iri suka sha tattaunawa a kansa ta hanyar rubutawa a maƙalu da gabatarwa a Jaridu da Mujallu da sauran kafafen ilimi.

Wannan binciken ya tabbatar da cewa kamar kowane adabin Kasuwa da aka taɓa yi a baya, Adabin Kasuwar Kano shi ma ya faru, ya wanzu ya kuma shiga cikin fagen nazari ta fuskoki daban-daban. Abin da wannan bincike ya fi mayar da hankali a kai bai wuce dalilan samuwar adabin kasuwa a sassan duniya da kuma yadda har ya gangaro ya kuma samu wuri ya tsuguna a ƙasar Hausa ba.

Bayan an tabbatar da samuwar sa sai kuma aka yi ƙoƙarin bayyana irin siffofin da za a iya gani a gane shi da kuma uwa-uba halin da yake ciki har zuwa wannan lokaci ta fuskar waɗanda suka samar da shi da zangunan da ya biyo da masu karanta shi da masu saye da sayar da shi.

Daga ƙarshe za a iya cewa Adabin Kasuwar Kano kamar sauran irinsa a sassan duniya, shi ma ya sami suka da caccaka daga fagage daban-daban, wanda ya ƙara tabbatar da mazauninsa na adabin kasuwa, sa’anan ga shi kuma ya fara ba da baya, fagen gangariyar adabin Hausa ya soma bayyana daga cikinsa, ta yadda yanzu ana da ayyukan adabin da za a iya kira Gangariyar Adabin Hausa da suka samo matsayinsu daga Adabin Kasuwar Kano, wanda shi ma wani fagen nazari ne na daban.

Manazarta:

Abba, S.A., Jibrin I. & Emmanuel B. O. (1977). Creative Writing, Writers and Publishing in Northern Nigeria. Ibadan: IFRA African Book Builders.

Abdullahi, I. I. (1999). Tsokaci A Kan Ƙagaggun Labaran Soyayya: Yanayinsu Da Sigoginsu.” Kundin Digiri Na Biyu, a Sashen Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.

Abdullahi, M. (1994). “Shin Marubuta Soyayya Sun Kuwa San Soyayyar?” Cikin Nasiha.

Abubakar, H. (1990). “Kwatanta Tsofaffin Litattafan Zube Da Sababbin Litattafan Zube Na Hausa. Kundin Digiri Na Farko, a Sashen Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano

Adamu U.A., Adamu, Y.A., & Jibril, U. M. (2003). Hausa Home Vedeos: Technology, Economy & Society. Proceedings Of International Conference On Hausa Films. Kano: Bugun Cibiyar Al’adun Hausawa.

Adamu, A. U. (2003). “Parallel Worlds: Reflective Womanism in Balaraba Ramat Yakubu’s Ina Son Sa Haka.” In Journal of Culture & African Women Studies, 4,1

Adamu, A. U. (2007). Transglobal Media Flow and African Popular Culture (Revolution and Reaction in Muslim Hausa Popular Culture) Kano: Visual Ethnographic Production.

Adamu, A. U. (1999).  “Emotions In motion: Sleaze, Salacity, Moral Codes And Hausa Literature”. In New Nigerian Weekly.

Adamu, A. U. (1998). “The Great Soyayya Debate”. In Weekly Trust.

Adamu, A. U. (2000). “Tarbiyar Bahaushe Mutumin Kirki and Hausa Prose Fiction: Towards an Analytical Framework. Maƙalar da aka gabatar a Sashen Ingilishi, Jami`ar Bayero Kano.

Adamu, A. U. (2006). Loud Bubbles from a Silent Brook: Trends and Tendencies in Contemporary Hausa Prose Writing. Research in African Literatures, 37, 3.

Adamu, G. (2002). “A Stylistics Study Of Hausa Classic Novels: Shehu Umar, Ruwan Bagaja And Kitsen Rogo.” PhD Thesis submitted to  Department of Nigerian Languages, Bayero University, Kano

Adamu, M. (1976). Hausa Factor In West African History. UK: Oxford University Press

Adamu, U. A. (1999).  Idols Of The Market Place. In New Nigeria Weekly.

Adamu, U. A. (1999). Hausa Literature In The 1990s. In New Nigerian Weekly.

Adamu, Y.  (1998). Kano: The City, The Media And The Literature. in  New Nigerian Weekly.

Adamu, Y. (1998). Hausa Novel: Beyond The Great Debate. In New Nigeria Weekly.

Adamu, Y. (1992) Ina Da Ja, Ibrahim Malumfashi! Cikin Jaridar Nasiha.

Adamu, Y. (1994). Sharhin da ya yi na litattafan Hausa a cikin Mujallar marubuta ta Nijeriya, ANA REVIEW.

Adamu, Y. (1995). Print and Broadcast Media in Northern Nigeria.

Adamu, Y. (1996). Hausa Writer and Writing Today. Maƙalar da aka gabatar a taro na 16 na Ƙungiyar Marubuta ta Ƙasa, Kaduna, daga 7 zuwa 10 Nuwamba.

Adamu, Y. (1998). “Hausa novels: beyond the great debate.” In New Nigerian Weekly.

Adamu, Y. (2002). Between the Word and the Screen: A Historical Perspective on the Hausa Literary Movement and the Home Video Invasion. Journal of African Cultural Studies, 15, 2, 203-213.

Adamu, Y. (1997). Hausa Writer And Writing Today. New Nigeria Newspaper.

Adamu, Y. (1998). Long Live The Hausa Novel, in New Nigeria Weekly.

Ahmed, L. M. (1993). Marubutan Soyayya Ko Maɓarna Al`umma, cikin jaridar Gaskiya Ta Fi Kwabo.

Ahmed, M. (1998). Re-The Best Hausa Books, in New Nigerian Weekly.

AL-Bishaq. (2001).  The Soyayya Debate:  A Re-Direction. In New Nigrian Weekly.

Aliyu, A. S. (1994). Sharhi Ba Zargi Ba Ne, cikin Jaridar Nasiha.

Aliyu, M. Ɗ. (1999). Why Some Academicians Hate The Soyayya Novel, in New Nigerian Weekly.

Ampha, H. L. (1989). “A Study Of The Emergence Of Imaginative Prose In Hausa 1900-1935.  M. A. Dissertation, Department of English, Ahmadu Bello University, Zaria.

Arabic Literature (2008). Wikipedia, the free encyclopedia.

Assada, K. (1994).  Ramin Ƙarya Ƙurarre Ne, cikin Jaridar Nasiha.

Ayagi, S. Y. (1994). Yabon Gwani Ya Zama Dole, cikin Jaridar Nasiha.

Ɓaɓura da wani (2006). Writing, Performance And Literature In Northern Nigeria. an Adabi a Arewacin Nijeriya a sashen Ingilishi na Jami`ar Bayero da ke Kano.

Bichi, A. Y. (1997). Current Trends and Issues in Hausa Proverbs. Cikin  Harsunan Nijeriya. C.S.N.L, B.U.K.

Bichi, A. Y. (1991). The Study of Praise Songs in African Folklore. In  Harsunan Nijeriya. C.S.N.L, B.U.K.

Bichi, M. A. (1991).  The Author`s Imagination in Triumph.

Gidan Dabino, A. A.  (1992).  Zamani Zo Mu Tafi, cikin Jaridar Nasiha.

Bichi, M. A. (1997). Kano Market Literature The Man Behind It, in  New Nigeria Newspaper.

Cuddon, J. A. (1999). Dictionary of Literary Terms Literary Theory. England: Penguin Reference.

Ɗangambo, A. (1984). Rabe-Raben Adabin Hausa. Kano: Amana Publishers.

East, R. M. (1936). A First Essay in Imaginative African Literature, In  Africa, 9, 350-357.

eNotes.com, Popular Literature

Entertainment for the people.com

Foster, E. M (1983): Aspect Of The Novel. England: Oxford.

Funtuwa, B. A. (1998). I Write To Enlighten Northern Women, in New Nigerian Weekly.

Furniss, G., Buba, M. & Burgess (2004). Bibliography of Hausa Popular Fiction 1987-2002.  Koln: Rudgger Koppe Verlag.

Furniss, G. (1996). Poetry, Prose and Popular Culture in Hausa. Edinburgh: Edinburgh University Press for the International African Institute.

Furniss, G. (1998). Hausa Creative Writing in the 1930s: An Exploration in Postcolonial Theory. Research in African Literatures, 29, 1, 87-102.

Furniss, G. (2000). Decumenting Hausa Popular Literature.  Maƙalar da aka gabatar a taron ƙara wa juna sani a Jamus.

Furniss, G. (2003). Hausa Popular Literature And Video Film : The Rapid Rise Of Cultural Production In Times Of Economic Decline. Maƙalar da aka gabatar a taron Ƙara wa juna sani a Jamus.

Furniss, G. (2005). Video and the Hausa Novella in Northern Nigeria. in Social Identities, 11, 2, 89-112.

Gambo, S. (1997).  A Harmful Love, in New Nigerian Newspaper.

Gambo, S. (1992). Jigon Soyayya:Holoƙo Hadarin Kaka, cikin Jaridar Nasiha.

George, S. (1920). History of English Literature. London: Macmillan and Co.

Gidan Dabino, A. A. (18-08-2001). The Making Of The King Of Soyayya. in New Nigerian Newspaper.

Gidan Dabino, A. A. (1994). Wanda Ya Raina Tsayuwar Wata Ya Hau Ya Gyara, cikin Jaridar Nasiha.

Gidan Dabino, A. A. (2008). Litattafan Soyayya: Samuwarsu Da Bunƙasarsu Da Kuma Tasirinsu Ga Al`umar Hausawa A Nijeriya. Maƙalar da aka gabatar a sashen koyar da Harsunan Afrika da Nazarin Al`adun Ƙasar Itofiya, Hamburg, Jamus.

Gumel, H. A. (16-05-98). Of Hausa Novel And Moral Decadence. in  New Nigerian Weekly.

Gusau, B. S. (1993). Abinda Ya Sa Muke Rubuta Labaran Soyayya. Cikin  Rana.

Gusau, S. M. (2006). Tatsunniya (Gatana): Sigoginta da Hikimominta. Cikin Mujallar Algaita, 4, 1.

Gusau, S. M. (1995). Dabarun Nazarin Hausa. Kaduna: Fisbas Media Services.

Gusau, S. M. (2002). Saƙo A Waƙoƙin Baka: Tsokaci Kan Turke da Rabe-Rabensa.. Cikin  Hausa Language, Literature and Culture, The Fifth Hausa Inter. Conference. CSNL,BUK

Halima,A. D. (1998). “Kano Market Literature Evolution and Development, An Assessement Of New Trends In Hausa Fiction”. M.A Dissertation, Department of Nigeria and African Languages,  Ahmadu Bello University, Zaria.

Haruna, A. (1997). The Hausa Writer Who Never Went To School, in  New Nigerian Newspaper.

Ibrahim, I. A. (1998). “Nazarin Litattafan Soyayya Na Hausa. Kundin Digiri Na Biyu a sashen Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.

Ibrahim, I. S. (1996). “Ádaptation: A Case Study Of Imam`s `Karen Bana Shi Ke Maganin Zomon Bana’ From Shakespeare`s Marchent Of Venice.M.A Dissertation, Department of Nigeria and African Languages, Ahmadu Bello University, Zariya.

Ibrahim, I. S. (2008) “Bunƙasar Rubutattun Labaran Hausa: Tsokaci Kan Labaran Bilkisu S. Ahmed Funtuwa.”  Kundin Digiri Na Uku a sashen Harsunan Nijeriya da na Afirika, Jami’ar Ahmadu Bello, Zariya.

Ƙaraye, M. (1997). Trends and Issues in Development Theories and the Place of Folklore in National Development. In Harsunan Nijeriya. C.S.N.L, B.U.K.

Kassam, H. M. (1996) Some Aspects of Women’s Voices from Northern Nigeria. African Languages and Cultures, 9, 2, 111-125. 

Kassam, H. (2002). “Creativity and Dynamics of Cultural Power In Oral and Written Literature by Women in Northern Nigeria.”  PhD Thesis School of Oriental and African Studies (SOAS), London.

Katsina, Ɗ.  (1998). The Best Hausa Books. In  New Nigerian Weekly.

Katsina, Ɗ.  (1993). Ba Laifinmu Ba Ne! Cikin Mujallar Gwagwarmaya.

Katsina, Ɗ. (1998). Death To The Soyayya Novel, in New Nigeria Weekly.

Katsina, Ɗ. (1997). Hausa Writers: The Good The Bad And The Ugly. In  New Nigerian Newspaper.

Katsina, Ɗ. (1997). Lessons From The Abubakar Imam Interview.In  New Nigerian Newspaper.

Katsina, Ɗ. (1993). Kafircewar Marubutan Soyayya: Raddin Editan Gwagwarmaya. Cikin Mujallar Gwagwarmaya.

Katsina, Ɗ. (1993). Zuwa Ga Marubutan Soyayya. Cikin Mujallar Gwagwarmaya.

Katsina, Ɗ. (1998). Hausa Literature: Why Novian Whitsitt Couldn`t Get It Right. In New Nigerian Weekly.

Larkin, B. (1997). Indian Films and Nigerian Lovers: Media and the Creation of Parallel Modernities. In Africa: Journal of the International African Institute, 67,  3, 406-440.

Larkin, B. (2004). Degraded Images, Distorted Sounds Nigerian Video and the Infrastructure of Piracy. In Public Culture 16(2), 289–314.

Larkin, B. (1997). Modern Lovers: Indian Films, Hausa Drama And Love Novels Among Hausa Youth. In New Nigerian Newspaper.

Magaji, A. (1982). “Tasirin Adabin Baka A Kan Rubutattun Ƙagaggun Labarai., Kundin Digiri Na Biyu a sashen Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.

Malumfashi, A.  (1999).  Babinlata: A Writer With A Difference. In New Nigerian Weekly.

Malumfashi, I.  (1997). The Hausa Writer And The Reading Culture. In New Nigerian Newspaper.

Malumfashi, I. (1998). Kano Market Literature: A Love Story. In New Nigerian Weekly.

Malumfashi, I. (1991). Adabin Rubutun Hausa Na Buƙatar Sauyi. Cikin Mujallar  Nasiha.

Malumfashi, I. (1992).  Tsakanin Gwanjo Da Orijina. Cikin Mujallar  Nasiha.

Malumfashi, I. (1994). Adabin Kasuwar Kano. Cikin mujallar Nasiha.

Malumfashi, I. (2002). Adabi da Bidiyon Kasuwar Kano a Bisa Faifai: Takaitaccen Tsokaci.  Maƙalar da aka gabatar a Cibiyar Hausa, Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo, Sokoto.

Malumfashi, I. (2004).  Ta’aziyyar  Adabin Kasuwar Kano. Maƙalar da aka gabatar a  taron   Harshe da Adabi da Al’adun Hausawa jami’ar Bayero, Kano.

Malumfashi, I. (2004). Ƙagaggun Labaran Hausa: Abin Da Aka Sani Da Wanda Ba A Sani Ba Ta Fuskar Tarihin Adabi. Maƙalar Da Aka Gabatar, Sashen Harsunan Nijeriya, UDU, Sokoto.

Malumfashi, I. (2004). Current Trends In Hausa Fiction: The Emergence of Kano Market Literature”.  In Ɗunɗaye: Journal of Hausa Studies, UDU Sokoto.

Malumfashi, I. (2009). Adabin Abubakar Imam. Sokoto:  Garkuwa Media Services.

Malumfashi, I. (2001). Between The Classics And Sheme`s Diatribe. In Weekly Trust.

Malumfashi, I. (1999). Beyond The Market Criticism. In  Weekly Trust.

Mohammed, H. (1993). Kafircewar Marubutan Soyayya Martani Ga Editan Gwaggwarmaya. Cikin Mujallar Gwagwarmaya.

Mudi N. G. (1992). Ƙaramin Sani Ƙuƙumi Ne: Martani Ga Ado Ahmed Gidan Dabino. Cikin Jaridar Nasiha.

Mudi, N. G. (1994).  Ina Ruwan Biri Da Gada? Cikin Mujallar Nasiha.

Muhammad, Y. M. (2001). Adabin Hausa.   Zaria: A.B.U Press.

Mukhtar, I. (1985). Yanayin Ƙagaggun Labarai Na Hausa.’ Maƙalar Da aka Gabatar a CSNL, BUK.

Mukhtar, I. (1990). “A Stylistics Study of Sulaiman Ibrahim Katsina“s Novels.  PhD Thesis, Department of Nigerian Languages, Bayero University, Kano.

Mukhtar, I. (2004). Introduction To Stylistics Theories, Practice And Criticisms. Abuja: Countryside Publishers.

Mukhtar, I. (2004). Jagoran Nazarin Ƙagaggun Labarai. Kano: Benchmark Publishers.

Musa, I. (1997). Censoring The Romantics. In  New Nigerian Newspaper.

Musawa, Z. G. (1993). A Yi Rubutun Da Zai Inganta Rayuwa. Cikin mujallar Rana.

Nababa, A. M . (2000). A Dialogue With A Deaf. In Weekly Trust.

Obiechina, E. (1973). An African Popular Literature: A Study of the Onitsha Market Literature. UK. Cambridge University Press.

Okoro I. O. (2002). From Onitsha Market Literature to General Trade Book Publishing. Maƙalar da aka gabatar  a Taron Ƙungiyar Nazari Ta afirka a Ingila. A Jami’ar Birmingham, 9 zuwa12 ga Satumba.

Pillaszewics, S. (1992). New Trends in Recent Hausa Novels. In Harsunan Nijeriya. CSNL, BUK.

Pindiga, H.I. (1999). Soyayya Novels Are The Real Hausa Literature, in New Nigerian Weekly.

Qaseem, M. (1994). An Ƙi Cin Biri, An Ci Dila. Cikin Jaridar Nasiha.

Sa`idu, A. (1985). “Nazarin Yanayi A Rubutattun Ƙagaggun Labaran Gasa. Kundin Digiri Na Biyu a sashen Harsunan Nijeriya Da Na Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello, Zaria.

Saintsbury, G. (1920). The History of Elizabethan Literature. London: Macmillan and Co.

Saleh, A. & Bhadmus, M.O. (2007). The Novel Tradition in Northern Nigeria. Proceedings of the 4th conference on literature in Northern Nigeria. Kano: SK Amodu Printing and Publishing.

Sani da Wasu. (1997). Creative Writing, Writers and Publishing in Northern Nigeria. Ibadan: IFRA.

Sheme, I.  (1999). Of Market Forces And Hausa Novels, NNW,

Sheme, I. (1992). Raba Matasan Marubutan Hausa Faɗa. Cikin Jaridar Nasiha.

Sheme, I. (1993). Aibin Biro Ko Amfaninsa. Cikin Mujallar Rana.

Sheme, I. (2001). Imam: Beyond Nostalgia. In New Nigerian Weekly.

Sheme, I. (1997). Much Ado About Soyayya Writers. In New Nigerian Newspaper.

Sheme, I. (2001). An agenda For Hausa Writing. In Weekly Trust.

Sheriff, H.  (1991). Ba A Nan Take Ba. Cikin Jaridar Nasiha.

Sule, K. (1986). “Salon Biɗa A Ƙagaggun Rubutattun Labaran Hausa Na Gasa Ta Farko (1933)’” Kundin Digiri Na Farko a sashen Harsunan Nijeriya Da Na Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello, Zaria.

Tahir, R. M. (2002). “Dangantakar Labaran Jama`a Da Labaran Soyayya. Kundin Digiri Na farko a sashen Harsunan Nijeriya Da Na Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello, Zaria.

Tilde, A. (1999). Prudence And The Contemporary Hausa Novel. In Weekly Trust.

Tsiga, H. I. (1987). “Tasirin Addinin Musulunci A Ƙagaggun Rubutattun Litattafai Na Gasar Farko (1933/34). Kundin Digiri Na Farko a Sashen Harsunan Nijeriya Da Na Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello, Zaria.

Turaki, M. B. (1987). “Kwatanta Jigogin Ƙagaggun Labarai Na Gasa. Kundin Digiri Na Farko a Sashen Harsunan Nijerita Da Na Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello. Zaria.

Umar, M.B. (1985). Dangantakar Adabin Baka Da Al’adun  Hausawa. Kano: Shaguna Commercial Press.

Umar, M. B. (1987). Dangantakar Adabin Baka Da Al’adun Gargajiya. Kano: Triumph Publishers.

Wada, T.A. (2000). Hira da Talatu Wada Ahmed. Mujallar Garkuwa.

Wakili, S.S. (1993). “Kwatanta Jigogin Wasu Litattafan Ƙagaggun Labaran Gasar Farko Na 1993. Kundin Digiri Na Farko a Sashen Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.

Westly, D. (1986). “Oral Traditions and The Beginning Of Hausa Fiction. PhD Thesis, Wisconsin University, Madison U.S.A

Whitsitt, N. (2000). “Kano Market Literature and the Construction of Hausa-Islamic Feminism: A Contrast in Feminist Perspectives Of Balaraba Ramat Yakubu and Bilkisu Ahmed Funtuwa. PhD Thesis, Wisconsin University, Madison U.S.A

Whitsitt, N. (2002). Islamic-Hausa Feminism and Kano Market Literature: Qur’anic Reinterpretation in the Novels of Balaraba Yakubu. Research in African Literatures, 33, 2,119-136 .

Whitsitt, N. (2003). Islamic-Hausa Feminism Meets Northern Nigerian Romance: The Cautious Rebellion. In African Studies Review, 46, 137.

 Whitsitt, N. (1998). Hausa Literature: Why Ɗanjuma Failed To Get It Right. In New Nigerian Weekly.

Wikipedia, the free Encyclopedia. (2009). Elizabethan Literature. wikipidia.org 

 Wikipedia, the free encyclopedia (2009). Kitsch. wikipidia.org

Yahaya, H. (2005). “Amfani Da Karin Magana A Labaran Soyayya: Nazari Da Sharhi Kan Labaran in Da So, Ba A Raba Hanta Da Jini. Kundin Digiri Na Farko a sashen Harsunan Nijeriya Da Na Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello, Zaria.

Yahuza, B. (1995). Marubutan Zamani Da Adabin Zamani. Cikin Jaridar Nasiha.

Yahya, I.Y. (1988). Hausa A Rubuce: Tarihin Rubuce-Rubuce Cikin Hausa. Zariya: New Nigerian Publishing Company.

Yusuf, M. (1994). “Tasirin Zamananci A Rubutattun Zube.” Kundin Digiri Na Biyu a sashen Harsunan Nijeriya Da Na Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello, Zaria.

Domin karanta Kiɗa Da Waƙoƙin Makaɗa Musa Ɗanƙwairo danna nan

Rataye Na Ɗaya: Muhimman Littattafan da Aka Rubuta Na Adabin Kasuwar Kano (1990-2008)

LAMBA LITTAFI MAWALLAFI SHEKARA
1 Rikicin Duniya 1 Ɗan Azumi Baba Chediyar Yangurasa 1990/91
2 Rikicin Duniya 2 Ɗan`Azumi Baba Chediyar ‘Yangurasa 1990/91
3 Ɗan Tasha Ahmed T. Aminu Gusau 1990
4 In Da So Da Ƙauna 1 Ado Ahmed Gidan Dabino 1990
5 Jamila Da Jamilu Ibrahim Mandawari 1990
6 Alhaki Kuikuyo ne Balaraba Ramat Yakubu 1990
7 Wa Zai Auri Jahila? Balaraba Ramat Yakubu 1990
8 Aibin rashin sani Abdullahi Moh ɗan Gusau 1991
9 Amintacciyar Soyayya Ɗan`azumi Baba 1991
10 Dawowar al-Madina Daga Ƙasar Al-Asar Aliyu Ibrahim Ƙanƙara 1991
11 Duniyar Soyayya 1 Bashir Sanda Gusau 1991
12 In Da So Da Ƙauna 2 Ado Ahmed Gidan Dabino 1991
13 In So Ya Yi So… Badamasi Shu`aibu Burji 1991
14 Kainuwa Salisu Na`Inna Ɗambatta 1991
15 Kifin Rijiya Ibrahim Sheme 1991
16 Kulu 1 Bala Anas Babinlata 1991
17 Labarin Kainuwa Salisu Na Inna Danbatta 1991
18 Mafiya Habib Abdullahi Sarki 1991
19 Munafikinka Tabarmarka Mohammed Lawan S. Panshekara 1991
20 So Marurun Zuciya 1 Aminu Abdu Na`inna 1991
21 Amintacciyar Soyayya 2 Ɗan`azumi Baba 1992
22 Aminu Mijin Bose Ibrahim M. Mandawari 1992
23 Ɗa Ko Jika? 1 Bala Anas Babinlata 1992
24 Hattara Dai Masoya 1 Ado Ahmed 1992
25 Hattara Dai Masoya 2 Ado Ahmed 1992
26 Ƙin Gaskiya Badamasi Shu`aibu Burji 1992
27 Ƙin Gaskiya … Badamasi Shu`aibu G. Burji 1992
28 Kulu 2 Baba Anas Babinlata 1992
29 Kwaɗayi Mabuɗin Wahala Alhaji Ali Hydar Aliyu 1992
30 Kyan Alkwari … 1 Dan Azumi Baba Chediyar Ýan Gurasa 1992
31 Rikicin Soyayya 1 Musa Gezawa 1992
32 Rikicin Soyayya 2 Musa Gezawa 1992
33 So Marurun Zuciya 3 Aminu Abdu Na`inna 1992
34 Alamomin So Abba Bature Kawu 1993
35 Allah Ya Haɗa Kowa Da Rabonsa Ɗan`Azumi Baba 1993
36 Bankwana Da Masoyi Muhammad Usman 1993
37 Ɗa Ko Jika? 2 Bala Anas Babinlata 1993
38 Fatan Masoyi… Badamasi Shu`aibu Burji 1993
39 Idan Ka San Wata.. 1 Balarabe 1993
43 Idan Ungulu Ta Biya Buƙata Ɗan`azumi Baba 1993
44 Ƙauna Adon Zuciya 2 Aminu Abdu Na`inna 1993
45 Komai Wahalar So… Yusuf Aliyu Lawan Gwazaye 1993
46 Ƙauna Adon Zuciya 2 Aminu Abdu Na`inna 1993
47 Komai Wahalar So … Yusuf Aliyu Lawan Gwazaye 1993
48 Makircin So … Badamasi Shu`aibu Burji 1993
49 Masoyan Zamani 1 Ado Ahmad Gidan Dabino 1993
50 Masoyan Zamani 2 Ado Ahmad Gidan Dabino 1993
51 Madubi 1 Aminu Hassan Yakasai 1993
52 Rikicin Duniya 3 Ɗan`Azumi Baba Chediyar `Yangurasa 1993
53 Sakaina 1 Ɗan`Azumi Baba 1993
54 So Tsuntsu 1 Al-Khamees D. Bature Makwarari 1993
55 Soyayya Adon Matasa 1 Nura Abdullahi (Azare) 1993
56 Tsuntsu Mai Wayo 2 Bala Anas Babinlata 1993
57 Mahaƙurci Mawadaci Amina Ibrahim Sadiq 1993
58 Allah Ya Yi Aure Da Marar Kwabo Auwalu Ibrahim Ɗandago 1994
59 Dara Ta Ci Gida 1 Bello M. Shehu T/Wazirci 1994
60 Idan Ɓera Da Sata… Ɗan`Azumi Baba C/`Yan Gurasa 1994
61 Idaniyar Ruwa…2 Abdul`aziz Sani M/Gini 1994
62 Ikon Zuciyata Sanusi Hashim Ayagi 1994
63 Ƙarshen Tiƙa-Tiƙa Tiƙ Ahmed S. Zaina 1994
64 Komai Nisan Dare Umar Tijjani 1994
65 Kowa Ya Tuna Bara … Aminu Aliyu Argungu 1994
66 Komai Nisan Dare … Umar Tijjani 1994
67 Kulu 3 Bala Anas Babinlata 1994
68 Magana Jakin Soyayya 1 Shehu Abdullahi Makama Kabara 1994
69 Rashin Sani… 1 Bala Anas Babinlata 1994
70 Sakaina 2 Ɗan`Azumi Baba 1994
71 Sara Da Sassaka … 2 Bala Anas Babinlata 1994
72 So Tsuntsu 2 Al-Khamees D. Bature Makwarari 1994
73 Soyayya Tsantsa Tijjani U. A. Wukari 1994
74 Tsari Masta Aminu Abdu Na`inna 1994
75 Zuwa ga Masoya 1 Bala Muh’d Makosa 1994
76 Allura Cikin Ruwa Bilkisu Salisu Ahmad 1994
77 Salalar Tsiya Hadiza Sidi Aliyu 1994
78 Soyayya Da Zumunci Hajiya A`isha Adamu Sifawa 1994
79 So Jinin Jiki 1 Al-khamees D. Bature Makwarari 1995
80 So Jinin Jiki 2 Al-khamees D. Bature Makwarari 1995
81 Fatima Binta Muhammad Ibrahim 1995
82 Ganjarma 1 Ɗan`azumi Baba C/`Yan Gurasa 1995
83 Ganjarma 2 Ɗan`azumi Baba C/`Yan Gurasa 1995
84 Gimbiya Fauziyya 1 Tambaya Lawan 1995
85 Gishirin Ma`aurata 2 Alh. Ya`u H. Dodo 1995
86 Gugan Ƙarfe.. Babangida Abdu 1995
87 Idan Ɓera Da Sata… 2 Ɗan`Azumi Baba C/`Yan Gurasa 1995
88 In Da Ba Ƙasa… 2 Suhununu Garba 1995
89 Kashin Baƙi Sai Taro 1 Bashir Ahmed Umar 1995
90 Kowa Da Wanda Yake So Khalid M. Najume 1995
91 Kowa Da Wanda Yake So Khalid M. Najume 1995
92 Magana Jakin Soyayya 2 Shehu Abdullahi Makama Kabara 1995
93 Mazan Ne Ko Matan? 2 Bala Mohammad Makosa 1995
94 Mazari 1 Dan Azumi Baba Cediyar Ýan Gurasa 1995
95 Ranar Ƙin Dillanci Salisu Yusuf Salihi 1995
96 Samarin Zamani Alhaji Shu`aibu Ibrahim 1995
97 Tauraron So 1 Shehu Abdulmalik 1995
98 Zakaran Da Allah Ya Nufa Da Cara Ahmed Musa Anka 1995
99 Zoben Alƙawari 1 M.S Umar Indabawa 1995
100 Zoben Alƙawari 2 M.S Umar Indabawa 1995
101 Ƙasaitacciyar Soyayya Atika Salisu Sidi 1995
102 An Daɗe Ana Ruwa…. Hajara Jibril 1995
103 Baƙin Cikin Rayuwata Hauwa A. Bashir Ayagi 1995
104 Tarkon So Hauwa Abdullahi Gama 1995
105 Biyayyah!

 

Hauwa Abubakar Lawal (Mrs Yusif Garba) 1995
106 Furen Soyayya Hauwa Aminu 1995
107 Ungulu Ba Ta Jewar Banza Jamila Babayaro 1995
108 Abin Tausayi Maryam Sahabi Liman 1995
109 Alƙawari Kaya Safiya A. Tijjani 1995
110 In Da Ba Kasa Sahanunu Garba 1995

 

111 Dajin Shiga Da Shiri 1 Musbahu Moh`d 1996
112 Da ƙyar Na Sha…1 Abubakar Ishaq 1996
113 Da ƙyar Na Sha…2 Abubakar Ishaq 1996
114  Gulmiyanu Sha Jini Aminu Adamu 1996
115 Laifin Wa? Muhammad Sanusi Dahiru Katsina 1996
116 So Gonar Masoya 1 Moh’d. Ɗanyaro Mahmoud Ningi 1996
117 A Dalilin Wani……1 Ibrahim Sheme 1996
118 An So A Dara Aminu Bala 1996
119 Ma Ji Ma Gani 1 Bala Anas Babinlata 1996
120 Ma Ji Ma Gani  2 Bala Anas Babinlata 1996
121 Barewa Ba Ta Gudu Bala Anas Babinlata 1996
122 Haba Mata ! Ibrahim Isa K/Asabe 1996
123 Ido Uku 1 Tijjani U.A Wukari 1996
124 Ido Uku 2 Sulaiman El-Ahmed Azare 1996
125 Ilimi Ribar Rayuwa Zayyanu Muhammad Ƙaura 1996
126 Jarumi Shantali 3 Badamasi Shu`aibu Burji 1996
127 Kaico! Ado Ahmed 1996
128 Kashin Baƙi Sai Taro 2 Bashir Ahmed Umar 1996
129 Kibiyar Ajali 1 Nazir Adam Salihi 1996
130 Kibiyar Ajali 2 Nazir Adam Salihi 1996
131 Kowa Da Masoyinsa1 Aminu Abdu Na`inna 1996
132 Kibiyar Ajali 1 Nazir Adamu Salih 1996
133 Kibiyar Ajali 2 Nazir Adamu Salih 1996
134 Kowa Da Masoyinsa 1 Aminu Abdu Na`inna 1996
135 Kwarya Ta Gari 1 Bala Anas Babinlata 1996
136 Kwarya Ta Gari 2 Bala Anas Babinlata 1996
137 Mace Amana 1 Abubakar Lawal 1996
138 Ma Ji-Ma Gani 1 Bala Anas Babinlata 1996
139 Makauniyar Shariá Habib Hudu Ahmad D. 1996
140 Malukussaif Ibn Ziyzinun 2 Aliyu Abubakar Sharfadi (Fassara) 1996
141 Me Rabon Shan Duka … 1 Al-Hamees D. Bature 1996
142 Me Ya fi Kudi? Nazir Adamu Salih 1996
143 Ramin Karya 1 Auwalu Jibrin Dan Barno 1996
144 Ruwan Idon Masoya Haruna Shitu Gozaki 1996
145 Sanadi 1 Tukur Muhd. Gamji 1996
146 So Ne Ko Ki Ne? Sani Yusuf Musa Mararraba Kano 1996
147 Tudun Mahassada… Kabiru Y. Alƙasim 1996
148 Kishiyar Uwa A`ishatu Shehu Tijjani 1996
149 Aure Yaƙin Mata Amina A. Tijjani Mai Atamfa 1996
150 Wa Ya San Gobe…? Bilkisu Ibrahim Nabature/Ahmed Funtuwa 1996
151 Haƙuri Mafarin Nasara Hajiya Husaina Muhd. Bunguɗu 1996
152 Gulmiyanu Sha Jini 2 Aminu Adamu 1997
153 An Yanka Ta Tashi 1 Bala Anas Babinlata 1997
154 An Yanka Ta Tashi 2 Bala Anas Babinlata 1997
155 A Rashin kira….1 Abubakar Ishaq 1997
156 Da Na Sani… Abdullahi Mohammed Mai Zare 1997
157 Da Sauran Rina A Kaba 1 Ibrahim Mohammed Indabawa 1997
158 Duniya Rumfar Kara Abdulƙadir Mu`azu Isa 1997
159 Duniya Sai Sannu! Ado Ahmed Gidan Dabino 1997
160 Fate-Fate Kan Tona Ibrahim Nuruddeen 1997
161 Hannun Da Ya Ba Da Fure 1 Ɗan Musa 1997
162 Ina Ma A ce Hannun Agogo Zai Dawo Baya Aliyu Aliyu 1997
163 Jinin Soyayya 2 Habib A. Kwami 1997
164 Kan Mage Ya Waye Ibrahim Isah Jiƙamshi

 

1997
165 Ƙarkon Kifi Rabi`u Abdullkareem Bebeji 1997
166 Kibiyar Ajali 3 Nazir Adam Salihi 1997
167 Komai Ke Da Farko Awwal Baba Ahmed 1997
168 Komai Ya Baci..1 Awwal Baba Ahmed 1997
169 Kibiyar Ajali 3 Nazir Adamu Salih 1997
170 Komai Ke Da Farko … Awwal Baba Ahmed 1997
171 Komai Ya Ɓaci … 1 Awwal Baba Ahmed 1997
172 Ku Tashi Tsaye Mata Salisu Yusuf Muhammad Sokoto 1997
173 Malukussaif Ibn Ziyyanun 3 Aliyu Abubakar Sharfadi (Fassara) 1997
174 Muruccin Kan Dutse 2 Hussaini Abbas Kaya 1997
175 Rai Ya Fi Dukiya 1 Bashir Ahmed Umar 1997
176 Rai Ya Fi Dukiya 2 Bashir Ahmed Umar 1997
177 A Ci Duniya Da Tsinke Zuwaira Isa 1997
178 Ruwan Ido Tukur Alwadawy 1997
179 Sauyin Rayuwa Halima Yunusa Adoge 1997
180 Tangaran Idris A. Mahmud 1997
181 Tsaka Uku Mai Wuyar Fita Dr. Ashhabu Mu`azu Gamji 1997
182 Ungulu Da Kan Zabo Yusuf Muhammad Nasir Jega 1997
183 Zinaru 2 Bala Anas Babinlata 1997
184 Taran Aradu Da Ka A’ishatu Nurudeen Dodo 1997
185 Abin Da Allah Ya Yi Binta Habib Abba 1997
186 Mutum Mugun Ice Binta Maiwada 1997
187 Yasmin Hajiya Bilkisu Jibril 1997
188 Hangen Hadarin Nesa Jummai Ahmed Karofi 1997
189 Zainabu Abu Umaimata Usman Ali 1997
190 Rikici Buhari Masta Alko 1997
191 Da ƙyar Na Sha…3 Aisab 1998
192 Gwanin Mata 1 El-Khamis Bature Makwarari 1998
193 Haƙuri Da Jarunta 1 Nura Ibrahim Garangamawa 1998
194 Na Ci Damben Kuturu 1 Abdullahi Sulaiman 1998
195 Na Ci Damben Kuturu 2 Abdullahi Sulaiman 1998
196 Naira Da Kwabo 1 Nazir Adam Salihi 1998
197 Sihirtacce 1 Bala Anas Babinlata 1998
198 A Bar Maza Da Halinsu Mamman Naseer Zungeru 1998
199 Abin Ɓoye Ya Fito Fili Yusuf Salihi 1998
200 Abinda Ya Baka Tsoro Balarabe A. Mohammed 1998
201 Allurar Zinariya Abdullahi Ahmed K/Marusa 1998
202 A Lura Masoya Moh`d Ɗanyaro M. Ningi 1998
203 A Rashin Kira….2 Abubakar Ishaq 1998
204 Maryamu Bilkisu S. Ahmed Funtuwa 1998
205 A Ci Bulus NAS 1998
206 Babban Goro Abubakar Isah Garba 1998
207 Ban ji Ba 1 Aminu Umar Mukhtar 1998
208 Binciken Mai Laifi 1 Yusuf Usman Nasidi 1998
209 Birnin Sarauniya Nazir Adam Salihi 1998
210 Birnin Sarauniya Nazir Adam Salihi 1998
211 Ɗacin Soyayya Abdullahi Sulaiman 1998
212 Ɗan Ƙarya Tukur Al-wadawy 1998
213 Farin Wata 2 Tukur Al-Wadawy 1998
214 Gamji Mohammed Murtala Isma`il 1998
215 Ganin Ƙwam! 2 Bashir Ahmed Umar 1998
216 Hassadar Kishiya 2 Hamza Ibrahim 1998
217 Jaruntaka Abar So 1 Nura Ibrahim Garangamawa 1998
218 Kada Ki Yi Kuka Haruna Hassan Insan 1998
219 Kowa Ya Sha Zuma.. Salisu Yusuf Salihi 1998
220 Makauniyar Shariá 2 Habib Hudu Ahmad D. 1998
221 Makauniyar Shari’ah 3 Habib Ibn Hud Ahmad Darazo 1998
222 Me Ya fi Kuɗi? 2 Nazir Adam Salihi 1998
223 Namiji Ba Ɗan Goyo Ba Ne Garba Buhari Yola (GBY) 1998
224 Ni Ma `Ya Ce 1 Ishaq Isma`il Manager 1998
225 Nuna Rana (Kara Da Kiyashi) 1 Kabir Yusuf Liman 1998
226 Rabo Ƙugiya Jamilu Abubakar Makwarari 1998
227 Ragayar Lawashi 1 Balarabe Abdullahi Sani 1998
228 Rana Zafi…. 1 Bala Anas Babinlata 1998
229 Rana Zafi…. 2 Bala Anas Babinlata 1998
230 Sai Wani Jikon Sani Ishaq 1998
231 Soyayya A Birnin Sarayebo 2 Ibrahim Ahmad Daurawa 1998
232 Ta Leƙo Ta Koma 2 Nazir Adam Salih 1998
233 Wace Ce? 1 Habib El-Mustapha Ɗambatta 1998
234 Wayyo Kaina Kamilu Dahiru Gwammaja 1998
235 Wa ya Kashe Zainab? 1 Bashir Ahmed Umar 1998
236 Wa ya Kashe Zainab? 2 Bashir Ahmed Umar 1998
237 Zaɓin Shaiɗan Habib Ibn Hud Ahmed Darazo 1998
238 Zafin Zuciya Hassan Mamman Legas 1998
239 Zuciya Akwatin Soyayya Abdullahi Yahya Gidan Ɗango 1998
240 Tsira da Mutunci A’ishatu Shehu Ahmad 1998
241 Rayuwar Kubra Bilkisu Ɗanlami Mashasha Rimi 1998
242 Halin ‘Yan Adam Fati Mohammed Bidir Azare 1998
243 Wace Ce? Habiba El-Mustafa Ɗambatta 1998
244 Ingiza Mai Kantu Ruwa Hajiya Mairo Yusuf Othman 1998
245 Sakamakon Yaudara Hasiya Moh’d. Yola 1998
246 Alƙawarin Juna Maryam I. Usman Zaria 1998
247 Mutuwar Kasko 2 Nazir Adam Salihi 1999
248 Sihirtacce 2 Bala Anas Babinlata 1999
249 Sirrinsu Maje El-Hajeej 1999
250 So Rigar Wahala 1 Sabo Sa’du Mohammed 1999
251 Abu Firas 1 Nasir G.A `Yan`awaki 1999
252 A Ci Bulus Nazir Adam Salihi 1999
253 Abinda Allah Ya Ƙaddara M.S Usman `Yannaku 1999
254 Alhazan Zamani 1 Bala Moh`d Makosa 1999
255 Antar Ɗan Shaddadu 1 Nasir A. Ahmed `Yan`awaki 1999
256 Antar Ɗan Shaddadu 2 Nasir A. Ahmed `Ýan Awaki 1999
257 A RASHN KIRA…..3 AISAB 1999
258 Ɓacewar Awwal 2 Sabo Sa`idu Mohammed 1999
259 Barazana Salisu Yusuf Salihi 1999
260 Binciken Mai Laifi 2 Yusuf Usman Nasidi 1999
261 Ɓoyayyan Al`amari Haruna Hassan Isan 1999
262 Cinnaka Yusuf Lawan A. Gwazaye 1999
263 Dara Ta Ci Gida 2 Bello M. Shehu T/Wazirci 1999
264 Duniya? (Labarin A`isha) Salihi 1999
265 Ina Amfanin Yaudara? Nura Ibrahim Garangamawa 1999
266 Jaki Ko Taiki? 1 Balarabe Zed Murtala 1999
267 Jaki Ko Taiki? 2 Balarabe Zed Murtala 1999
268 Jidali Ɗan`azumi Baba 1999
269 Jirgi Ɗaya 1 Aminuddeen Ladan Abubakar 1999
270 Kai Ma Ka Dara 2 Ahmed T. Inuwa 1999
271 Katankatana Ibrahim Sani Bichi 1999
272 Kibiyar Ƙauna 1 Abubakar Sadiq Abdullahi 1999
273 Ko Ban Ce Ba 1 Tanko Baba Kadara Gidan Kaura 1999
274 Komai Rintsi… 1 Basheer Abubakar Umar Fagge Reader 1999
275 Komai Rintsi… 2 Basheer Abubakar Reader 1999
276 Komai Rintsi …. 3 Basheer Abubakar Umar Fagge Reader 1999
277 Kibiyar Ƙauna 2 Abubakar Saddiq Abdullahi 1999
278 Ko Ban Ce Ba … 1 Tanko Baba Kadara Gidan Kaura 1999
279 Komai Rintsi 1 Basheer Abubakar Umar Reader 1999
280 Komai Rintsi … 2 Basheer A. Umar Fagge Reader 1999
281 Komai Rintsi … 3 Basheer Abubakar Umar Reader 1999
282 Mai Rabon Ganin Baɗi Ibrahim Abdullahi Kwantagora 1999
283 Mugun Nufi 1 Ibrahim Muhammad 1999
284 Mun Gaji Da Kyau Ibrahim Sani Bichi 1999
285 Ni Ma `Ya Ce 2 Ishaq Isma`il Manager 1999
286 Nisan Kwana 1 HIHAD 1999
287 Nisan Kwana 2 HIHAD 1999
288 Ra`asil Guuli (Mai Kan Fatalwa) 1 Nasiru G. `Yan Awaki (Fassara) 1999
289 Ramin Mugunta 1 Muntasir Umar 1999
290 Ramuwar Gayya M.S Usman `Yannaku 1999
291 Rayuwa 1 Rabi`u A. Sharfai 1999
292 Sai Bango Ya Tsage 1 Ashiru Bala Bichi 1999
293 Sai Bango Ya Tsage 2 Ashiru Bala Bichi 1999
294 Shakka Babu Maje El-Hajeej 1999
295 Ta Leƙo Ta Koma 3 Nazir Adam Salih 1999
296 Tana Sama Tana Dabo 1 Muhd. Uba Umar 1999
297 Tonon Asiri Salihu Yusuf Salihi 1999
298 Tsallake Rijiya Da Baya 1 Jamilu Haruna Jibeka 1999
299 Tsintacciyar Mage… Bello M. Shehu T /Wazirci 1999
300 Wayyo Kaina 2 Kamilu Dahiru Gwammaja 1999
301 `Yar Kwatano Auwalu Yusuf Hamza 1999
302 Yaro Tsaya Matsayinka… Tasi`u Ibrahim Fagge 1999
303 Yaya Ƙarshenta? Haruna Hassan Insan 1999
304 Zafin Nema 2 Habib Ibn Hud Ahmed Darazo 1999
305 Zafin Nema 3 Habib Ibn Hudu Ahmed Darazo 1999
306 Ƙwai a Baka … A`isha Ɗan’azumi Baba 1999
307 Muguwar Ƙawa A’ishatu Abubakar B. Jauro 1999
308 Dangin Miji A’ishatu Hussaini Azare 1999
309 Tsananin Rabo Altine Othman Mai mota 1999
310 Uwar Kinibibi Fa’iza Abubakar Modu Koɗami 1999
311 Wanda Ka Yarda Da Shi Firdausi A. Umar 1999
312 Kowane Gauta … Habiba Safiyanu Ɗan’almajiri Zaria 1999
313 Wanka Da Gari… Hannatu Ado Abdullahi Indabo 1999
314 Zaɓin Iyaye Humaira Ilah 1999
315 Adashin Mutuwa Jidda Al-Ameen Gwangwazo 1999
316 Ruƙayya Jummai Disina Muhammad 1999
317 Sai Gani Na Biyu Maryam Ali Ali 1999
318 So Hijabin Zuciya Sa’adatu Umar Faruk 1999
319 Gimbiya Fauziyya Tambaya Lawan 1999
320 A Ci Duniya Da Tsinke Zuwaira Isa 1999
321 Damisar Takarda Nazir Adam Salihi 2000
322 Gidan Ajali 2 Khalid Moh’d Najume 2000
323 Lalube Cikin Duhu B.A.U.F. Reader 2000
324 Naira Da Kwabo 2 Nazir Adam Salihi 2000
325 Shure-shure … 2 Kabiru Yusuf Anka Fagge 2000
326 So Rigar Wahala 2 Sabo Sa’du Mohammed 2000
327 A Ci Bulus 2 Nazir Adam Salihi 2000
328 Aljani ya taka wuta Nazir Adam Salihi 2000
329 Àshraf da Aziza Sabo Sa`idu Moh`d 2000
330 Ashe Haka kuke ?1 Kabir I. Saraki Funtuwa 2000
331 Ashe Haka kuke ?2 Kabir I. Saraki Funtuwa 2000
332 Auren So ko auren wahala ?2 Bashir Ahmed Umar 2000
333 Auren Zumunta Habib Ibn Hud Ahmed Darazo HIHAD 2000
334 Bayan Bashi… Habib Ibn Hudu Ahmed Darazo 2000
335 Ba Za Ta Saɓu ba! Shu`aibu Ahmed Adamu Gwammaja 2000
336 Bindigar Kwali Nazir Adam Salihi 2000
337 Ɓoyayyar Gaskiya1 Mu`azzam 2000
338 Ɓoyayyar Gaskiya 2 Mu`azzam 2000
339 C.I.D Bashir Ahmed Umar 2000
340 C.I.D 2 Bashir Ahmed Umar 2000
341 Cinikin Laifi Ibrahim T. Bello 2000
342 Danƙari! Maje El-Hajeej Hotoro 2000
343 Ɗaukar Fansa Nasir Ibrahim Umar 2000
344 Duniya Labarin Hafsa Salisu Yusuf Salihi 2000
345 Fatalwa Mohammed Shafi`u Lawan 2000
346 Fatima `Yar Sudan 2 Sabo Sa`idu Mohammed 2000
347 Idan Ka Yi Da Kyau 1 Abubakar Garba Sahabi Shinkafi 2000
348 In Da Kwana A Gaba… 1 Bashir Ahmed Umar 2000
349 In Da Kwana A Gaba… 2 Bashir Ahmed Umar 2000
350 In Hankali Ya Ɓata… 1 Habib Ibn Hud Ahmad Darazo 2000
351 In Hankali Ya Ɓata… 2 Habib Ibn Hud Ahmed Darazo 2000
352 Karan Battar Ƙarfe1 Mustapha Bala Volvo 2000
353 Karon Battar Ƙarfe 2 Mustapha B. Volvo 2000
354 Ƙarya Ta Ƙare 1 Aminu Umar Mukhtar 2000
355 Kibiyar Kauna 2 Abubakar Sadiq Abdullahi 2000
356 Kin Cuce Ni Muhammad Ibrahim Mu`auya 2000
357 Kowane Allazi… 1 Ibrahim Ahmed Daurawa 2000
358 Kowane Allazi… 2 Ibrahim Ahmed Daurawa 2000
359 Kuɗin Jini Abdullahi Hassan Yarima 2000
360 Kibiyar Ƙauna 2 Abubakar Saddiq Abdullahi

Anguwar Gwado

2000
361 Kin Cuce Ni … Muhammad Ibrahim Mu`awiya 2000
362 Ma`anar So Habib Ibn Hud Ahmad Darazo 2000
363 Mace Ko Namiji 1 Ahmad Sani Muri Jalingo 2000
364 Makahon Ciniki 1 Nasir Ali Ahmed Kiru 2000
365 Maƙarƙashiya Ibrahim Hassan Yerima 2000
366 Mugun Hali 1 `Muhammadu Daku 2000
367 Murna Ta Koma Ciki Habib Ibn Hudu Ahmed Darazo 2000
368 Mutunci Ko So? 1 Habib Ibn Hudu Ahmed Darazo 2000
369 Mutunci Ko So? 2 Habib Ibn Hudu Ahmed Darazo 2000
370 Na Ji Na Gani 2 Jamilu Haruna Jibeka 2000
371 Ra`asil Guuli (Mai Kan Fatalwa) 2 Nasiru G. `Yan Awaki (Fassara) 2000
372 Ra`asil Guuli (Mai Kan Fatalwa) 3 Nasiru G. `Yan Awaki (Fassara) 2000
373 Rahila K.I Saraki Funtua 2000
374 Ranar Wanka Ibrahim Muhammad Indabawa (Mu`azzam) 2000
375 Rashin Fahimta 1 Bashir Magaji Bichi 2000
376 Rugum Ruguntsumi Ibrahim Musa Kallah 2000
377 Sabanin Alƙawari Jibril M.D 2000
378 Sadauki Diknar Abdulƙadir Mu`azu Isa 2000
379 Saki Na Dafe HIHAD 2000
380 Sharri Jakada … Chi Gaban Lalube Bashir Abubakar Fagge Reader 2000
381 Shuka A Idon Makwarwa Hadiza Yusuf Ringim 2000
382 Soyayya A Birnin Sarayebo 3 Ibrahim Ahmad Daurawa 2000
383 Tsakanin Ɗa Da Mahaifi 1 Sanusi Hashim 2000
384 Tsallake Rijiya Da Baya 1 Jamilu Haruna Jibeka 2000
385 Turƙashi (Ci Gaban Wata Miyar) Maje El-Hajeej 2000
386 Tutse… Adamu Aliyu Ɗandago 2000
387 Ummi (Ci Gaban Shakka Babu) Maje El-Hajeej 2000
388 Wata Miyar… Sai A Maƙota Maje El-Hajeej 2000
389 Ruwan Raina Amina Abdulmalik 2000
390 Bayan Alƙawari Baturiya 2000
391 Ba Girin Girin Ba … Fartana Salisu Sidi 2000
392 Shuka A Idon Makwarwa Hadiza Yusif Ringim 2000
393 Fatima Zahra Halima Inusa Aidogie 2000
394 Da Me Zan Ji? Halima Yusif (Ummi) 2000
395 Baƙar Inuwa Maimuna Ibrahim Yaro Yahaya 2000
396 Nadama Maryam Adamu Sabon Kawo Kaduna 2000
397 Taka Tsan-tsan Da Maza Sa`adatu Baba Ahmed 2000
398 Zumuncin Zamani Saliha Abubakar Abdullahi Zaria 2000
399 Jidda Saudatu A. Bayero 2000
400 Ɗa Na Kowa Ne Umma Umar S. Garo 2000
401 Zuhra Zainab Auwal 2000
402 Rayuwa ce 1 Mas`ud Mustapha 2001
403 Rayuwa ce 2 Mas`ud Mustapha 2001
404 Abin Tsoro Khalid Moh`d 2001
405 Abota ko cuta 1 Bashir Ahmed Umar 2001
406 Abota Ko cuta 2 Bashir A. Umar 2001
407 Babbar Magana Maje El-Hajeej 2001
408 Babu Wanda Ya Sani Garba Buhari Yola 2001
409 Baƙin Zare Mustapha Ibrahim Gangara 2001
410 Balbalin Bala`i Habib Ibn Hud Ahmad Darazo 2001
411 Ba Ni ba Ne!!! Abdulwahab M. da Umar B. ªarami 2001
412 Ba Ja Da Baya Bashir Ahmed Umar 2001
413 Cin Zarafi 1 Aminuddeen Ladan Abubakar 2001
414 Dabaibayi 1 Bashir Ahmed Umar 2001
415 Dabaibayi 2 Bashir Ahmed Umar 2001
416 Ɗan Zamani 1 Hamzat Abubakar 2001
417 Dibilwa 1 Bashir Ahmed Umar 2001
418 Dibilwa 2 Bashir Ahmed Umar 2001
419 Dirar Mikiya Ibrahim Ahmed Daurawa 2001
420 Duhun Dare Auwalu Isma`il Ɗanbagwai 2001
421 Duk Abinda Ya Samu Shamuwa… Mustapha Bala Volvo 2001
422 Garari Shehu Muh`d Rabi`u 2001
423 Haƙƙina Mahmud Ja`afar Magaji 2001
424 Hali Sai Mai Shi Aliyu Mohammed Funtua 2001
425 Hannu Da Shuni Maje El-Hajeej Hotoro 2001
426 Idan Kunama `Ya Ce ªassim Bala Kangiwa 2001
427 Jigirya- Aniyar Moɗa Sani Moh’d Ishaq Jigirya 2001
428 Jirgi Ɗaya 3 Aminuddeen Ladan Abubakar 2001
429 Kai Da Jini Nazir Adam Salihi 2001
430 Kai Da Jini 2 Nazir Adam Salihi 2001
431 Kasassaɓa 1 Basheer Abubakar Umar 2001
432 Kisan Mummuƙe 1 Aminu Haruna Usman (ANHU) 2001
433 Kuɗin Sihiri Abdullahi Hassan Yarima 2001
434 Kisan Mummuke 1 Aminu Haruna Usman (ANHU) 2001
435 Lomar Hasafi 1 Aminu Muhammad Aliyu 2001
436 Lomar Hasafi 2 Aminu Muhammad Aliyu 2001
437 Makauniyar Mafiya Mu`áwiyya Yusuf Adam 2001
438 Ramatu Abdulƙadir Mu`azu Isah 2001
439 Rubutaccen Al’amari Basheer Abubakar Reader 2001
440 Ruɗani Maje El-Hajeej Hotoro 2001
441 Saɓani Ibrahim Mohammed Indabawa 2001
442 Safiyya Sa`idu Mohammed Kadar 2001
443 Sanadiyya 1 Nasir Ibrahim Umar 2001
444 Sanadiyya 2 Nasir Ibrahim Umar 2001
445 Sharrin So Nasir Ibrahim Umar 2001
446 Tafarkin Ƙauna Habibu Abdullahi Sarki 2001
447 Tsakanin Ɗa Da Mahaifi 2 Sanusi Hashim 2001
448 Tuggu! Aminu Haruna ANHU 2001
449 Wa Na Kama? Nazir Adam Salihi 2001
450 Ci Talatarka… Sakina A. Aminu 2001
451 `Yan Baranda Da Karnukan Farauta Buhari Dauri 2001
452 Yankan Ƙauna 1 Ibrahim Mohammed Indabawa 2001
453 Yankan ƙauna 2 Ibrahim Mohammed Indabawa 2001
454 `Yar Amana Abbas Sa`idu Kiru 2001
455 Zagon Ƙasa 1 Basheer Abubakar Reader 2001
456 Zakanya Buhari Daure 2001
457 Zarishima Sani Yusuf Mararraba 2001
458 Zurfa`a Aminu Umar Mukhtar 2001
459 Ko An Ki Ko An So? A`isha Isa Bello 2001
460 Komai Ya Yi Farko … Bilkisu Ado Bayero Siyama 2001
461 Auren Kisa Wuta Fatima Aminu Baba 2001
462 Sirrin Zuciya Hajiya Halima Yusuf (Ummi) 2001
463 Kaicon Zuciyata Nafisa Baballe Ila 2001
464 Safiyya Zulai El Yahaya 2001

 

465 Siraɗi Ibrahim Y. Birnuwa 2002
466 Sirrin Loba Kamalu Namowa Bichi 2002
467 Ba Ta Fid Da Ɓarawo Jamilu Haruna Jibeka 2002
468 Jindaba Abubakar Aliyu Sharfadi 2002
469 Mijin Hajiya Aminu Haruna Usman 2002
470 Ci Talatarka Sakina A. Aminu 2002
471 Rumbun Tunani Nuraddin Ado Gezawa 2002
472 Sake Maryam Kabir Mashi 2002
473 Wa Na Kama? Nazir Adam Salih 2002
474 Shakka Maje El-Hajeej 2002
475 Hamida Maryam Kabir Mashi 2003
476 Dare Da Rana Nazir Adam Salihi 2003
477 Ƙarfen Ƙafa Hamiz 2003
478 Wankan Wuta Aliyu Ibrahim Kankara 2003
479 Duniya Dai Ce Aminu Ahmed Tsagem 2003
480 ‘Yartsana Ibrahim Sheme 2003
481 Dare da Rana 2 Nazir Adam Salih 2003
482 Manunin Hanya Muhammad H. Sayyinna 2003
483 Warwara Aminu Anhu 2003
484 Kisan Mummuƙe Aminu Haruna Usman 2003
485 Dirar Mikiya Ibrahim Ahmed Daurawa 2003
486 Damisar Takarda Nazir Adam Salih 2003
487 Ƙarya Linzamin Sheɗan Nazir Adam Salih 2003
488 Kallabi 2 Maje El-Hajeej 2003
489 Hatsabibiya Maje El-Hajeej 2003
490 Zazzaɓi Maje El-Hajeej 2003
491 Baƙin Canji Abubakar Imam 2003
492 Shu`umin Kallabi Maje El-Hajeej 2004
493 Yammata Kabir Yusif Anka 2004
494 Jini Na Aishatu Hamisu Alhaji 2004
495 A’ishatu Kikelomo Yusuf 2004
496 Laulayi Maje Elhajeej Hotoro 2004
497 Mubarak Bala Anas Babinlata 2004
498 Baƙin Gumurzu Abdullahi Mukhtar 2004
499 Baƙin Gumurzu 2 Abdullahi Mukhtar 2004
500 Ci Da Ceto Aminu Haruna Usman 2004
501 Tuggu Aminu Haruna Usman 2004
502 Alaƙaƙai Nazir Adam Salih 2004
503 Aljani Ya Taka Wuta Nazir Adam Salih 2004
504 Kai da Jini Nazir Adam Salih 2004
505 Bindigar Kwali Nazir Adam Salih 2004
506 Haɗuwar Ƙaddara Ibrahim M. Sani 2004
507 Ihu Bayan Hari Ibrahim M. Sani 2004
508 Shu’uma Maje El-Hejeej 2004
509 Sirri Maje El-Hejeej 2004
510 Sa’insa Bilkisu Dr. Yusuf Ali 2004
511 Auren Musaya Zuwaira Isa Danlami 2004
512 Sanin Hali Rahmatu Hassan Sanda 2004
513 Ƙissa Ko Mayani Umma Sulaiman Shu’aibu Yan’awaki 2004
514 Halin Ƙwarai Rabi Usman Babba Kaita 2004
515 Babbar Mace Hakime Hauwa Maiturare 2004
516 Maimunatu Ibrahim Birnuwa 2004
517 Zainab Lamir Abubakar 2004
518 Asmal Gasne Hasiya S.M. Makeri 2004
519 Kowa Da Halinsa Zulaihatu Sani Kagaro 2004
520 So Hadiza Salisu Sharif 2004
521 Ƙauna Hadiza Salisu Sharif 2004
522 Rai da Rabo Halima Abdullahi 2005
523 Murmushin Alƙawari Nazir Adam Salih 2005
524 Kuɗi da Maciji Nazir Adam Salih 2005
525 Ta Cuce Ni 1 Muhammad Barista 2005
526 Namijin Kunama Balarabe Abdullahi Yola 2005
527 Me Ya Yi Zafi Fatima Hudu Cikaji 2005
528 Saƙon Mutuwa Muhammad Barista 2005
529 Sababi Muhammad Barista 2005
530 Dare Da Rana Nazir Adam Salih 2005
531 Aziza Nazir Adam Salih 2005
532 Samarin Hutu Jamila Moh’d Danfajo 2005
533 Sarƙaƙƙen Al’amari Shafi’u Dauda Giwa 2005
534 Mugun Albishir Shafi’u Dauda Giwa 2005
535 Ajali Shafi’u Dauda Giwa 2005
536 Miskila Maje Eh-hajeej Hotoro 2005
537 Tsohon Alƙawari Nazir Adam Salih 2005
538 Murmushin Alƙawari Nazir Adam Salih 2005
539 Nima ‘Ya Ta Ce Rahama Abdulmajid 2005
540 Ba Ita Ba Ce Rahama Abdulmajid 2005
541 Mace Mutum Rahama Abdulmajid 2005
542 Tarnaƙi Bilkisu Dr. Yusuf Ali 2005
543 Muddin Ina Raye Zainab Lawal Brigade 2005
544 Laifin Wane ne Zuwaira Isa Danlami 2005
545 Gudu Na Ake Yi Fauziyya D. Sulaiman 2005
546 Ina Mafita Abubakar Imam 2005
547 Babbar illa Abubakar Imam 2005
548 Kirana 24 Jamila Umar Tanko 2005
549 Warwara Aminu Haruna Usman 2005
550 Rashin Dace Umma Sulaiman Shu’aibu Yan’awaki 2005
551 Yanayi Zulfa’u Musa Nasir 2005
552 A Dalilin Wani Aisha Lawal Takafi 2005
553 Zaman Farko 1 Ibrahim Birnuwa 2005
554 Zaman Farko 2 Ibrahim Birnuwa 2005
555 Izzatu Bilkisu H. Moh’d 2005
556 Rayuwarmu Sa’adatu Saminu Kankia 2005
557 Hasashe Sa’adatu Saminu Kankia 2005
558 Ragama Sa’adatu Saminu Kankia 2005
559 Jagoran Ma’aurata Sa’adatu Saminu Kankia 2005
560 Halin Rayuwa Sa’adatu Saminu Kankia 2005
561 Ni Da Kishiyoyina Sa’adatu Saminu Kankia 2005
562 Auren Son Zuciya Sa’adatu Saminu Kankia 2005
563 Zabina Sa’adatu Saminu Kankia 2005
564 Rigar Mutumci Sa’adatu Saminu Kankia 2005
565 Haɗuwar Zuciya Sa’adatu Saminu Kankia 2005
566 Yau da Gobe Sa’adatu Saminu Kankia 2005
567 Daga Santsi Sa’adatu Saminu Kankia 2005
568 A Kwana A Tashi Sa’adatu Saminu Kankia 2005
569 Mahaƙurci Sa’adatu Saminu Kankia 2005
570 Yi Wa Wani Hafsat Sodangi 2005
571 Nufin Allah Hafsat Sodangi 2005
572 Garin Banza Hafsat Sodangi 2005
573 Sai Bango Ya Tsage Salaha Abubakar Abdullahi 2005
574 Ba A Nan Take ba Salaha Abubakar Abdullahi 2005
575 Rahima Salaha Abubakar Abdullahi 2005
576 Yan Biyu Hadiza Salisu Sharif 2005
577 Baƙar Wahala Abdul Ishaq Moh’d 2006
578 Ta Cuce Ni 3 Muhammada Barista 2006
579 Intifada Ibrahim Ahmad Daurawa 2006
580 Tokar Da Na Sani, Rumbun Tunani 2 Nuraddini Ado Gezowo 2006
581 Sadauki Dikinar Abdulkadir Mu’azu Isah 2006
582 Ta Cuce Ni 2 Muhammad Barista 2006
583 Bindigar Kwali Nazir Adam Salih 2006
584 Ni Da ‘Ya‘yana Nazir Adam Salih 2006
585 Baƙar Wahala Abdool Ishaq Muh’d 2006
586 Baƙin Kishi Muhammad Barista 2006
587 Buduri Muhammad Barista 2006
588 Ɓoyayye Zainab Dahiru Wauwo 2006
589 Sirrin Zuci Sa’adatu Saminu Kankia 2006
590 Allura Ta Tono Galma Jamila Moh’d Danfajo 2006
591 Fargar Jaji Gimbiya Ado Bayaro 2006
592 Ta Cuce Ni Moh’d Lawal Barista 2006
593 Halin Ni ‘Ya Su Bilkisu Dr. Yusuf Ali 2006
594 Maye Gurbi Bilkisu Dr. Yusuf Ali 2006
595 Auren Huce Haushi Halima Abdullahi Amma 2006
596 Kuɗi Da Maciji Nazir Adam Salih 2006
597 Mine Ne Aibina Rahmatu Hassan Sanda 2006
598 Alƙalami Da biro Rahmatu Hassan Sanda 2006
599 Gangar Jikinsa na aura Jamila Umar Tanko 2006
600 Sanin Gaibu Badar Moh’d Gide 2006
601 Mijin Hajiya Aminu Haruna Usman 2006
602 Taka A Hankali Rabi Usman Babba Kaita 2006
603 An Yi Ba A Yi Ba Larabi 2006
604 Dashen Zuciya Aisha Hamid Alhaji 2006
605 Gudun Gara Aisha Hamid Alhaji 2006
606 Ummita Hauwa Bello Idah 2006
607 Hadiyya Zahra’u Baba Yakasai 2006
608 Mulkin Mallaka Bilkisu H. Moh’d 2006
609 Mata Masu Duniya Hafsat Sodangi 2006
610 Kowa Da Rabonsa Hasiya S.M. Makeri 2006
611 Darasi Ne Hasiya S.M. Makeri 2006
612 Matsala Ko Wahala Hadiza Salisu Sharif 2006
613 Maraici Hadiza Salisu Sharif 2006
614 Maza Gumbar Dutse Yusuf M Adamu 2007
615 Na Tako Zainab Dahiru Wauwo 2007
616 Jinkiri Zainab Dahiru Wauwo 2007
617 Jinkirin ‘Ya Mace Hadiza Salisu Kayawa 2007
618 Abokin Rayuwata Surajo Salisu 2007
619 Abokin Rayuwa Sa’adatu Waziri Gombe 2007
620 Gagara Gasa Jamila Moh’d Danfajo 2007
621 Sara Da Sassaƙa Gimbiya Ado Bayaro 2007
622 Kankana Maje Eh 2007
623 Hadari Sa Gabanka Rahma Abdulmajid 2007
624 Matsin Rayuwa Halima Abdullahi Amma 2007
625 Matan Zamani Moh’d Lawa Barista 2007
626 Kallon So Zainab Lawal Brigade 2007
627 Alhini Zainab Lawal Brigade 2007
628 Matan Uba Zuwaira Isa Danlami 2007
629 Na Yi Biyayya Rahmatu Hassan Sanda 2007
630 Wa Ya Cuce Ni Rahmatu Hassan Sanda 2007
631 ‘Yantattun Mata Abubakar Imam 2007
632 Akuta Abubakar Imam 2007
633 Yare Na Addinina Jamila Umar Tanko 2007
634 Jayayya Badar Moh’d Gide 2007
635 Ana Barin Halas Badar Moh’d Gide 2007
636 Zahra Badar Moh’d Gide 2007
637 Muƙaddari Sa’adiya Ahmad Kankia 2007
638 Meena Sa’adiya Ahmad Kankia 2007
639 Ci da Ceto Aminu Hawna Osman 2007
640 Karan Tsaye Larabi 2007
641 Wata Sabuwa Larabi 2007
642 Garinmu Da Nisa Ibrahim Birnuwa 2007
643 Wa Ya fi Sonta Bilkisu H. Moh’d 2007
644 Zaliha Sa’adatu Saminu Kankia 2007
645 Rayuwar Mata Farida Ado Gudu 2007
646 Da Kamar Wuya Hafsat Sodangi 2007
647 Wane Ne Sanadi Zulaihatu Sani Kagaro 2007
648 Son Gaskiya Hadiza Salisu Sharif 2007
649 Matar So Hadiza Salisu Sharif 2007
650 Salon So Hadiza Salisu Sharif 2007
651 Auren Bashi Hadiza Salisu Sharif 2007
652 Duniya Rawar ‘Yammata Bilkisu Funtuwa 2008
653 Gyara Kayanka Abdurrazak Sabo 2008
654 Saɓanin So Auwal Garba Badali 2008
655 Intifada 2 Ibrahim Ahmed 2008
656 Humaira Shafi’u Dauda Giwa 2008
657 Duniyar Gizo Zainab Dahiru Wauwo 2008
658 Kai Ne Sila Halima Sulaiman Bahyo 2008
659 Zeenat Salima Tukur Barda 2008
660 Rashin Sani Kilima Erawa 2008
661 Mayaudariya Abubakar Umar mani 2008
662 Aminatu Sa’adatu Waziri Gombe 2008
663 Wani Al’amari Sa’adatu Saminu Kankia 2008
664 Hallaccin Ɗa namiji Jamila Moh’d Danfajo 2008
665 Walƙiya Moh’d Lawal Barista 2008
666 Baƙin Kishi Moh’d Lawal Barista 2008
667 Jigida Abubakar Umar Mani 2008
668 Kai Da Jini Nazir Adam Salih 2008
669 Hanji Waje Rahama Abdulmajid 2008
670 Hauwa’u Tamadina Danlami Mashasha 2008
671 Shaƙuwa Hadiza Usaini Umar 2008
672 Azabar So Kamilu Dahiru Gwammaja 2008
673 Kowa Ya Yi Sake Halima Abdullahi Amma 2008
674 Ɗinkin Kwalba Hadiza Adamu Shitu 2008
675 Matsalar Mu Ce Fauziyya D. Sulaiman 2008
676 Burin Raina Fauziyya D. Sulaiman 2008
677 Mice Ce Rayuwa Fauziyya D. Sulaiman 2008
678 Rayuwar ‘Ya Mace Fauziyya D. Sulaiman 2008
679 Bayan Wuya Rahmatu Hassan Zanda 2008
680 Ya Na Iya? Abubakar Imam 2008
681 Zazzafar Ƙauna Amina Abdullahi Sharada 2008
682 Tallafin Ƙauna Amina Abdullahi Sharada 2008
683 Rashin Halacci Amina Abdullahi Sharada 2008
684 Sharrin Jini Amina Abdullahi Sharada 2008
685 Sanadiyya Amina Abdullahi Sharada 2008
686 Sabon Alƙawari Sa’adiya Ahmad Kankia 2008
687 Sirrinmu Umma Sulaiman Shu’aibu Yan’awaki 2008
688 Zuciyarka Na Aura Jamila Ibrahim Kankia 2008
689 Tawa Ta Same Ni Halima Abdullahi K/Mashi 2008
690 Tarairaya Bilkisu H. Moh’d 2008
691 Goro da Sankara Bilkisu H. Moh’d 2008
692 Ƙauna Ce Bilkisu H. Moh’d 2008
693 Natu Murjanatu Moh’d Kusada 2008
694 Shamaki Hafsat Sodangi 2008
695 Duk Ɗaya Hafsat Sodangi 2008
696 Siraɗin Rayuwa Sumayya Abdullahi 2008
697 Ba Shekarun Ba Rahamatullahi Yakub 2008
698 Shahadan Nasir Zulaihatu Sani Kagaro 2008

8.1  Rataye Na Biyu: Takardar Neman Bayani.

Ni ɗalibi ne a Jami`ar Usmanu Ɗanfodiyo da ke Sakkwato. Ina gudanar da bincike na ilimi a kan ADABIN KASUWAR KANO: NAZARI DA SHARHI GAME DA RAYUWAR ƘAGAGGUN LABARAN HAUSA (1984-2008.) (KANO MARKET LITERATURE: A STUDY OF HAUSA NOVELS BETWEEN 1984-2008)

Saboda haka ina neman taimakonka/ki da a taimaka a gaya mani gaskiyar abin da aka sani kan tambayoyin da ke ƙasa domin ƙarin bayani kan wannan aikin. Za a yi amfani ne da amsoshin da aka bayar ne kawai domin wannan nazari, ina fatan Allah Ya ba da ikon amsawa, amin.

Na gode ƙwarai da gaske.

Bashir Abu Sabe

Jami`ar Umaru Musa Yar`adua, Katsina.

Shekara………………………………………………….

Sunan Gari………………………………………………

Ƙaramar Hukuma……………………………………….

Sana’a…………………………………………………….

Addini……………………………………………………

Jinsi………………………………………………………

Matakin Ilimi…………………………………………….

  1. Ko an san litattafan da ake wa laƙabi da Adabin Kasuwar Kano ko litattafan soyayya?……………………………….
  2. Ko ana karanta waɗannan litattafan?……………………………..
  3. A kawo sunayen guda biyar daga cikin waɗanda aka karanta…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
  4. A ina aka/ake sayen littafin?……………………………………….
  5. Nawa aka/ake sayen littafin?……………………………………….
  6. Ko an san cewa ana ba da hayar litattafan?………………………………………………………………….
  7. Ko an san nawa ake ba da hayar littatafan?…………………..
  8. Ko ana ƙaruwa daga karatun litattafan?…………………………………………………………………
  9. Wane darasi ke cikin litattafan Adabin Kasuwar Kano?…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
  10. Sunan da ake kiran shi da shi na Adabin Kasuwar Kano ya dace da shi?…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
  11. Kawo waɗanda ake jin sun fi shahara…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
  12. Ko kana cikin masu rubuta waɗannan litattafai?…………………………………………………………………….
  13. Me ya sa ka shiga harkar rubutun?……………………………………………………………………..
  14. Akwai riba cikin wannan harka?……………………………
  15. Waɗanne matsaloli ne ake fuskanta wajen gudanar da sana`ar rubutun ?……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
  16. Wace barazana ce ake jin finafinan Hausa na yi wa wannan harka ta rubutun ƙagaggun labaran Hausa ?…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

Wannan bayani an ciro shi ne daga rubutaccen kundi mai taken: ADABIN KASUWAR KANO: Nazari da Sharhi Game da Ƙagaggun Labaran Hausa (1984-2008) wanda Bashir Abu Sabe 07/211111002 (M.A Hausa Studies) USMANU ƊANFODIYO UNIVERSITY, SOKOTO, NIGERIA ya wallafa.

Jigo Da Salo A Littafin Mace Mutum danna nan

Edita@rumasau-kallamu

 

 

labarin da ya wuceJigo Da Salo A Littafin Mace Mutum
Labarin na GabaSana’ar Wanzanci Da Sauye-sauyen Zamani Jiya Da Yau (Shimfiɗa)
Prof. Abdalla Uba Adamu
Farfesa Abdallah Uba Adamu, Gangaran ka fi gwani! Gogaggen masanin harkar ilimi; bajimin marubuci; fitaccen mai karantarwa a matakin ƙasa-da-ƙasa (International Visiting Lecturer), ayyukan da yake da gogayyar shekaru arbai’in cif a ciki (1979 – 2019). Dambu mai hawa biyu, shi ne farfesa biyu a ɗaya, abin nufi, farfesa a fannonin ilimi guda biyu; Fannin Ilimin Kimiyya (Science Education) da kuma fannin Sadarwar Al’adu da Kafafen Sadarwa (Media and Cultural Communication) daga Jami’ar Bayero ta Kano.