liƙawa: tarihi
Cinikin Bayi A Tarihin Afrika Kashi Na Ɗaya
Babban abin da ya fara ragargaza Afrika kamar yadda muka faɗa shi ne cinikin bayi. An yi rubuce-rubuce da yawa a kan cinikin bayi...
Taƙaitaccen Tarihin Hajiya Fati Nijar
Sunan Fati Nijar na yanka shi ne Fatima, Mahaifinta kuma Abdurrahman wanda ake yi wa sunan rana Labaran, mahaifiyarta kuma A’ishatu ‘yar Hassan Ɗan...
Tarihin Afirka Kashi Na Ɗaya
Afirka na da mutane biliyan ɗaya da miliyan ɗari huɗu da saba’in da huɗu da dubu ɗari biyar da uku da ɗari bakwai da...
Ma’anar Damokuraɗiyya
Ita dai damokuraɗiyya ana ganin cewa gwamnati ce wadda mutane suka zaɓe ta. Wannan ita ce fasasara mai sauƙi, amma wasu suna ƙalubalantar wannan....
Tarihin Dutsen Dala Da Rayuwa A Kewayensa
Dala
An fara ambatar Kano da sunan Jihar Kano daga lokacin da sojoji suka karɓi mulkin ƙasar nan, kuma suka yayyanka ƙasar zuwa jihohi, kafin...
Zuwan Tajwidi Da Musabaƙa Da Tasirinsa Cikin Tsarin Tsangaya
Tajwidi dai ba sabon al'amari ba ne wajen ma'abota tsangaya, domin kuwa, makaranta da yawa a Maiduguri da Kano sun karɓe shi, kuma sun...
Misalan Waƙafi Ababen Koyi A Tarihin Musulunci
1. Zamanin Halifofi Shiryayyu ba shakka an samiu nau'o'i daban-daban a wannan lokaci, kaɗan daga cikin misalan su sun haɗa da:
Waƙafin da sayyidina Umar...
Taƙaitaccen Tarihin Waƙafi A Musulunci
Ba shakka addinin Musulunci ya kwaɗaitar da mabiyansa dangane da waƙafi a matsayinsa na sadaka; wacce ladan ta yake ɗorewa har bayan rayuwar wanda...
Tarihin Magabata da Haihuwar Ɗanƙwairo
Magabatan Musa Ɗanwaƙiro Maradun su ne; kakanninsa da mahaifinsa da mahaifiyarsa da yayansa da 'ya'yansa da kuma sauran 'yan'uwa na jininsa.
Musa Ɗanƙwairo da...
Taƙaitaccen Tarihin Farfesa Sa’idu Muhammad Gusau
An haifi Sa'idu Muhammad Gusau a ranar 24 ga watan Maris 1952 a shiyyar Madawaki, bakin Masallacin Juma'a; unguwar Bube Attajiri da ke garin...