Kamar yanda ɗan Adam yake son launin kore domin ingantuwar lafiyar ganinsa, shi kuma sauro ya fi son duhu saboda baƙar kala ta fi karɓar yanayin zafi yayin da farar kala take mai da yanayin zafin. Misali: idan ka saka baƙaƙen kaya za ka ji gaba ɗaya jikinka yana gumi yayin da kuma idan ka saka fararen kaya za ka ga ko da rana ta doke ka ba za ka ji gumi sosai ba.
Tunda sauro yana da na’urar jin zafi nan take yake amfani da wannan damar wajen farmakar mutumin da yake sanye da baƙaƙen kaya, yana ɗaya daga cikin dalilan da yasa za ka ga sauro yana ta sunturi a saman gashin mutum saboda launin gashin baƙi ne.
Duk da cewar sauro ba ya amfani da haske wajen ganin abu kamar mutane, amma launi yana taimaka masa bisa la’akari da launin baƙi yana janyo zafin yanayi wanda yake faruwa silar kaɗuwar iska wadda dama da iskar da muke fitarwa ta Carbon dioxide (CO2) yake ganin abu.
Wani mai ilimin sanin ƙwari (entomologist) da ke jami’ar Florida a Vero Beach da ke ƙasar Amurka yace “Sauro yana dogara da gani ne wajen zaƙulo abin farautarsa, abubuwa masu duhu kamar irinsu: baƙaƙen kaya, blue ko ja kan saka ƙwari saurin gano abu”
Ganin wannan hikima da Allah Azza wa jallah ya tsarawa wannan halitta ta sauro ne ya sa masu ilimin fasaha (technologist) suka kwaikwaya wajen fitar da na’urar gano abinda ya shamakance idon mutum, misali: ‘yan sanda suna iya gano adadin masu laifi yayin da suka shiga maɓoya ta hanyar amfani da hular kwano mai ɗauke da binoculars mai amfani da hasken ultraviolet light, wannan cigaba ne a tarihin ɗan Adam, dukkan yabo da godiya sun tabbata ga Allaah Azza wa jallah wanda ba ya kwaikwayon halitta a matsayinSa na gwanin iya halitta.
Masana ilimi da suke a jami’ar Alaska ta Amurka sun ce halittar sauro ta zarce sama da shekaru miliyan 226. Amma mu a matsayinmu na musulmai sai dai mu ce “wallahu ta’ala a’alam”
Domin karanta adadin idanun sauro danna nan
Edita; Rumasa’u Muhammad Kallamu