Tarihin Farfesa Mu’azu Sa’adu Muhammad Kudan

0
26

An haifi Dr. Mu’azu Sa’adu Muhammad a ranar 13/3/1964 a unguwar Tsauni garin Kudan, Ƙaramar hukumar Kudan Jihar Kaduna. Mahaifinsa Malam Adamu Muhammad (Andiyo) mahaifiyarsa Zainab (Tadabai) Bashir Kudan.Ya zauna a Kano ƙofar Nasarawa wajen wani kakansa Alhaji Aliyu Gwarzo, ya yi karatun allo daga shekara 1969 – 1972, ya dawo Kudan 1972, ya shiga firamare 1973-1979, ya wuce Sakandiren Gwamnati ta Kagoro a ranar Alhamis 24/11/1979-15/09/1981, sai Sakandaren Gwamnati ta Maƙarfi 18/09/1981-01/06/1984. (G.C.E).

Ya wuce kwalejin zurfafa ilimi (C.A.S) Zariya 15/01/1985- 10/08/1987 (I.J.M.B), sai ya kama aiki da hukumar ba da tallafin karatu ta Jihar Kaduna (Kaduna State Scholarship Board) a sashen kuɗi (Account Section) 09/02/1988 -15/02/1995. Ya wuce ƙaro karatu digirin farko a Jami’ar Usman ɗan Fodiyo Sakkwato 30/7/1994 -31/05/1998. (B.A Hausa).

Ya koma ma’aikatar ilimi ta Jihar Kaduna (Ministry of Education) a sashen mulki (Admin. Section)15/02/1995-2003, ya koma Jami’ar Sakkwato yin digiri na biyu (M.A Hausa) 2/09/2003 -07/09/2007. Ya koma Kwalejin Tunawa da Sardauna Kaduna 18/12/2003 a matsayin malami.

Ya yi ritaya a 31/1/2010 yana da shekaru 22 a aikin gwamnati. Ya yi sana’ar tela shekara 30, 1977-2007. Ya koma Jami’ar Sakkwato 12/04/2011-07/11/2015 Yin digiri na uku Ph.D Hausa. Ya yi aure ranar 11/3/1990 yana da ‘ya’ya goma (10).

Sunayen matan 5                                                     Sunayen mazan 5

1. Asma’u.                                                                       1.Muhammad Bashir

2. Ummukhulsum                                                              2. Abubakar Sadik

3. Zainab                                                                         3. Umar Faruk

4. Hafsat.                                                                       4. Suleman

5. Fatima                                                                        5. Muhammad Irfan

Ya yi aikace- aikacen wucin-gadi na koyarwa a:-

Sashen remidial (KASU) Jami’ar Jihar Kaduna 2007-2008

2. Kwalejin Adeyemo (Adeyemo College) Kaduna 2009 zuwa 2010.

3. Kwalejin Shabab (Shabab College of Arabic and Islamic Studies) U/Dosa Kaduna 2006-2010

4. Kwalejin Albidaya (Albidaya College) Kaduna 2013- 2014.

5. Ya zama malami Jami’ar Sule Lamido Kafin Hausa Jihar Jigawa 2014-Zuwa yau. A yanzu haka, shi ne shugaban sashin harsunan Najeriya na jami’ar Sule Lamiɗo da ke kafin Hausa ta jihar Jigawa.

Sunayen maƙalolin sa

1. Muhammad M.S.(2019); Juga Nabiso. . Takardar da ya gabatar da ita a international Conference da ke jami’ar jihar Kaduna.

2. Muhammad M.S.(2017); Tashe Majigin Bahaushe. Takardar da ya gabatar da ita a taron shekara-shekara karo na (4th Annual International Conference) a jami’ar jihar Kaduna.

3. Muhammad M.S.(2017); Muhammadu Ashiru Sarkin Kudan. Takardar da ya gabatar da ita a taron shekara-shekara karo na uku (3rd Annual International Conference) da ke jami’ar jihar Kaduna.

4.Muhammad M.S.(2019); Kasuwa A Kai Miki Dole: A University Research sponsored by the Sule Lamido University Kafin Hausa.

5. Muhammad M.S; Sakin Na Hannu. Hausa Prose-Fiction Reader Project. Association of Nigerian Authors, Kano State Branch.

6.Muhammad M.S; Dabbobi A Tunanin Bahaushe (Ph.D Thesis 2016).

7. Muhammad M.S; Effect Of Football (P.G.D.E Project 2010).

8. Muhammad M.S; Hauka A Idon Bahaushe (M.A Disertation 2007).

9. Muhammad M.S; Zumuncin Bahaushe (B.A Project 1997).

10. Muhammad M.S; Ire-Iren Abincin Hausawa (I.J.M.B Project 1987).

11. Muhammad M.S; Kasuwa A Kai maki dole(SLU University Research 2018)

12. Muhammad M.S; Jirwayen Maguzanci A Rayuwar Mu Ta Yau.

13. Muhammad M.S; Bauta Da Cinikin Bayi

14. Muhammad M.S; Kagaggen Zumunci.

15. Muhammad M.S; Wace Ce Mace ?

16. Riga-kafi Ya fi Magani

17. Muhammad M.S; Jibadau Kayan Nauyi (Wanda Yace Babu Yi Masa Aka Yi)

18. Muhammad M.S; Ballagazar Uwa

19. Muhammad M.S; Baƙin Bature (Baƙin Mutum Da Kan Banasare)

20. Saɓalikita Mijin Hajiya (Sunɓulallen Uba)

21. Ƙawalliya Romon Jaɓa.

22. Ilimi Farkonka Maɗaci ƙarshenka Zuma.

23. Maraya da Maraici A Yau – 2014.

24. Rowa. (Hali, Wayau, Ko Ciwo?).

25. Kyauta. (Ɗabi’a Ko Baiwa Ko Wauta?).

26. Ɗa, Na Kowa Ne.

27. Me Ka Fi, Me Ya Fi Ka, Me Kuke Dai-dai ?

28. Dokin Zuciya, Ba A Hawanka Sai An Yi Nadama.

29. Halayen Dabbobi A Bakin Narambaɗa.

Sunayen Litittafansa 

1. Bahaushiyar Al’ada.

2. Tsufa Rigar ƙaya.

3. Maraya da Maraici.

4. Mace Babbar Halitta.

5. Maza Gumbar Dutse.

6. Haƙƙoki Abin Kulawa.

7. Ƙuruciya A Al’adar Bahaushe.

8. Sana’a Sa’a

9. Tarihin Garin Kudan.

10. Ziyara A Musulunci.

11. Zuciya Sarauniya ce.

Lambobin yabo

1. Ƙungiyar ɗalibai na jihar Kaduna wanda suke karatu a Jami’ar Usman ɗanfodio a 1997.

2. Ƙungiyar ɗalibai ta Hausa na Jami’ar Usman Ɗanfodio sokoto a 1997.

3. Darul tahfizul ƙur’anil kareem Islamiyya Unguwar Dosa Kaduna a 2006.

4.Markazul Alh Adamu Liddarasatul Islamiyya Unguwar Dosa Kaduna a 2007.

5. Age Mate association Kafin Hausa a 2019.

6. Arewa Writers Association of Nigeria (AWAN).

Sannan kuma, a yanzu halin da ake ciki yana da mataye guda biyu, wato ya ƙara aure. Sannan kuma ya zama mataimakin Farfesa (Associate Professor).

(Mun samu waɗannan jawaban ne daga Dr. Mu`azu Sa’adu Muhammad Kudan ta hanyar rubutawa da ya yi, ya turo min ta imail ɗi na a ranar Alhamis 02/07/2020).

Domin karanta rayuwar ‘ya mace a ƙasashen turai da kuma a musulunci danna nan

Edita; Rumasa’u M. Kallamu

labarin da ya wuceDalilan Da Suke Sa A Yi amfani Da Ka-fi Sugar